Chuyện về hành trình Bác Hồ vào thăm vùng mỏ Cam Đường

Chuyện về hành trình Bác Hồ vào thăm vùng mỏ Cam Đường

Năm 2023, kỷ niệm 65 năm Bác Hồ thăm Lào Cai, chúng tôi có dịp tìm lại hành trình Bác Hồ dừng chân vào thăm vùng Mỏ Apatit Cam Đường. Về lại những điểm Bác đã dừng chân xưa trên đường vào đất Mỏ, được gặp các nhân chứng lịch sử nguyên là công nhân Mỏ đã vinh dự được đón Bác, nghe lại những câu chuyện Bác dạy, thấy sự đổi thay nơi đây mà lòng rạng ngời hạnh phúc.

Thành đoàn Lào Cai tổ chức tổng kết đợt thi đua đặc biệt chào mừng Kỷ niệm 65 năm Bác Hồ thăm Lào Cai

Thành đoàn Lào Cai tổ chức tổng kết đợt thi đua đặc biệt chào mừng Kỷ niệm 65 năm Bác Hồ thăm Lào Cai

Sáng 21/9, Thành đoàn Lào Cai tổ chức chương trình tổng kết đợt thi đua đặc biệt chào mừng Kỷ niệm 65 năm Bác Hồ thăm Lào Cai (23/9/1958 - 23/9/2023); trao giải cuộc thi hùng biện "Bác Hồ với Lào Cai - Tuổi trẻ thành phố Lào Cai học và làm theo lời Bác”.

Ban Quản lý Dự án Đầu tư xây dựng tỉnh hoàn thành vượt tiến độ 2 công trình chào mừng

Ban Quản lý Dự án Đầu tư xây dựng tỉnh hoàn thành vượt tiến độ 2 công trình chào mừng

Trong đợt thi đua nhân kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ lên thăm Lào Cai và 75 năm ngày Bác Hồ ra lời kêu gọi thi đua ái quốc, Ban Quản lý Dự án (QLDA) Đầu tư xây dựng tỉnh đã đăng ký 2 công trình chào mừng, đó là: Công trình cải tạo, sửa chữa Nhà thi đấu đa năng tỉnh Lào Cai và công trình cải tạo, nâng cấp công viên Hồ Chí Minh.

Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân gặp mặt Đoàn đại biểu tỉnh Lào Cai

Phó Chủ tịch nước Võ Thị Ánh Xuân gặp mặt Đoàn đại biểu tỉnh Lào Cai

Chiều 19/9, tại Phủ Chủ tịch, thủ đô Hà Nội, đồng chí Võ Thị Ánh Xuân, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch nước Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam đã trang trọng đón tiếp, gặp mặt Đoàn đại biểu tỉnh Lào Cai là những điển hình tiên tiến trong thi đua học tập và làm theo Bác nhân dịp kỷ niệm 65 năm Bác Hồ thăm Lào Cai (23/9/1958 – 23/9/2023).

Chỉ đạo hoạt động ngân hàng ổn định, đảm bảo an toàn, hiệu quả

Chỉ đạo hoạt động ngân hàng ổn định, đảm bảo an toàn, hiệu quả

Từ đầu năm 2023 đến nay, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành nhiều chính sách nhằm hạ mặt bằng lãi suất cho vay và tăng cường khả năng tiếp cận tín dụng, hấp thụ vốn cho nền kinh tế trong bối cảnh sản xuất, kinh doanh bị ảnh hưởng sau đại dịch Covid-19 và suy thoái kinh tế toàn cầu.

Đài sen Thư Bác - nơi khắc trên đá xanh thư của Bác Hồ gửi thiếu nhi Sa Pa

Đài sen Thư Bác - nơi khắc trên đá xanh thư của Bác Hồ gửi thiếu nhi Sa Pa

Đài sen Thư Bác - nơi khắc trên đá xanh thư của Bác Hồ gửi thiếu nhi Sa Pa là công trình kiến trúc vừa mang yếu tố hiện đại vừa mang tính dân tộc. Đài sen được đặt ngay công viên Xuân Viên tại trung tâm thị xã Sa Pa, tuy nhiên có rất nhiều điều thú vị về công trình này không phải ai cũng biết. Nhân kỷ niệm 75 năm ngày Kiến trúc Việt Nam (27/4/1948 - 27/4/2023), Tiến sỹ, Kiến trúc sư Tô Ngọc Liễn sẽ giúp chúng ta hiểu rõ hơn về kiến trúc và ý nghĩa của công trình này.

fbytzltw