![Quang cảnh Hội nghị tập huấn phần mềm đánh giá mô hình “Công dân học tập”. 1.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/untqjwquh/2023_11_09/1-3136.jpg)
Dự hội nghị có Tiến sỹ Nguyễn Hồng Sơn, Phó Chủ tịch Trung ương Hội Khuyến học Việt Nam; hơn 200 cán bộ, công chức, viên chức các sở, ban, ngành và đại diện Hội Khuyến học các cấp tỉnh Lào Cai.
![Đồng chí Dương Bích Nguyệt, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo phát biểu khai mạc hội nghị. 2.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/untqjwquh/2023_11_09/2-6645.jpg)
Tại hội nghị, giảng viên Đại học Mở Hà Nội đã hướng dẫn cụ thể về ứng dụng công nghệ thông tin trong việc số hóa mô hình học tập; triển khai bộ công cụ (phần mềm) đánh giá, công nhận danh hiệu “Công dân học tập” cho đội ngũ cán bộ khuyến học, nhân viên công nghệ thông tin cấp huyện và các cơ quan, đơn vị cấp tỉnh thực hiện chuyển đổi số, ứng dụng công nghệ thông tin trong tổ chức các hoạt động học tập suốt đời, xây dựng xã hội học tập.
![Giảng viên Đại học Mở Hà Nội giới thiệu giao diện trang web "Công dân học tập". 4.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/untqjwquh/2023_11_09/4-4652.jpg)
Học viên được hướng dẫn chi tiết các kỹ năng cần thiết để ứng dụng công nghệ thông tin như: Xử lý các số liệu, minh chứng, ứng dụng công nghệ trong tổ chức các hoạt động học tập suốt đời và xây dựng mô hình “Công dân học tập”; các bước truy cập hệ thống, thu thập thông tin, nhập dữ liệu trên biểu mẫu, thống kê theo đơn vị…
![Các học viên trực tiếp thực hành sử dụng bộ công cụ (phần mềm) đánh giá, công nhận danh hiệu “Công dân học tập”. 3.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/untqjwquh/2023_11_09/3-6587.jpg)
Bộ công cụ (phần mềm) đánh giá, công nhận danh hiệu “Công dân học tập” là sản phẩm do Trung ương Hội Khuyến học Việt Nam và Trường Đại học Mở Hà Nội phối hợp thực hiện nhằm thu thập thông tin, đánh giá với mục tiêu ứng dụng công nghệ thông tin vào số hóa các mô hình học tập. Phần mềm được kết nối từ Trung ương Hội đến Hội cấp tỉnh, cấp huyện, các tổ chức Hội cơ sở. Các Hội cơ sở kết nối với hệ thống sẽ được cấp mã đơn vị quản lý bằng dãy ký tự và mã QR để các công dân đăng ký tài khoản. Các công dân chỉ cần kết nối, đăng ký và tích phiếu tự đánh giá qua điện thoại thông minh hoặc máy tính; hệ thống sẽ tự động xử lý các số liệu, minh chứng để hình thành hồ sơ đánh giá công nhận danh hiệu “Công dân học tập” cho từng cá nhân và tổng hợp, báo cáo cho từng tổ chức Hội.
![Giảng viên Đại học Mở Hà Nội hướng dẫn tạo tài khoản bằng mã QR. 5.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/untqjwquh/2023_11_09/5-3331.jpg)
Hội nghị tập huấn góp phần nâng cao năng lực, nhận thức cho đội ngũ cán bộ khuyến học về ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số trong tổ chức, điều hành, triển khai thực hiện mô hình “Công dân học tập”, qua đó khai thác, sử dụng hiệu quả phần mềm, từng bước xây dựng xã hội học tập, hướng tới xây dựng xã hội số, giúp cải thiện và nâng cao chất lượng cuộc sống người dân.