![Xe ô tô con mất lái lao xuống taluy âm](https://image.baolaocai.vn/w330/Uploaded/2024/fxqcxeqdwjxkdwes/2024_07_24/z5663958306240-babdb2f2ea463f5a13b95083a5996ff9-3354.jpg)
Xe ô tô con mất lái lao xuống taluy âm
Rất may vụ tai nạn không gây thiệt hại về người.
Rất may vụ tai nạn không gây thiệt hại về người.
Trong quá trình làm việc, một công nhân đã chạm vào dây tiếp địa của hộp công tơ (có rò rỉ điện), dù được đưa đi cấp cứu nhưng do vết thương quá nặng nên đã tử vong sau đó.
Trong những năm qua, công tác giáo dục hướng nghiệp, phân luồng học sinh trong trường phổ thông trên địa bàn huyện Bảo Yên được các cấp ủy đảng, chính quyền, quản lý giáo dục chỉ đạo thường xuyên. Đặc biệt, ngành giáo dục đã có nhiều giải pháp tháo gỡ khó khăn, góp phần nâng cao chất lượng phân luồng học sinh.
Chiều 23/7, đồng chí Đặng Xuân Phong, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh và Đoàn công tác đã đến dâng vòng hoa, dâng hương tại Di tích Lịch sử Quốc gia đồn Phố Ràng.
Sáng 21/7, Công an xã Thượng Hà (huyện Bảo Yên) nhận được thông tin từ người dân, có 2 cháu nhỏ trên địa bàn đi chơi từ trưa ngày 20/7/2024 không thấy về nhà.
Từ đầu năm đến nay, Hội Phụ nữ xã Tân Tiến (Bảo Yên) đã mở 16 buổi, trong đó có 9 buổi tuyên truyền về giáo dục truyền thống, giá trị gia đình, nâng cao kiến thức, kỹ năng và 7 buổi tuyên truyền về xây dựng nông thôn mới, thu hút gần 1.000 lượt hội viên, phụ nữ tham gia.
Hiện nay, tại bản Mai 1, xã Minh Tân, huyện Bảo Yên xuất hiện tình trạng bọ vòi voi (sâu đục ngọn) gây hại cây quế với diện tích nhiễm 4 ha. Cơ quan chuyên môn và địa phương đang triển khai các giải pháp ngăn chặn, không để bọ lây lan ra diện rộng.
Việc liên kết chuỗi để khôi phục nghề trồng dâu, nuôi tằm ở huyện Bảo Yên với “bà đỡ” là Hợp tác xã Nấm Tam Đảo bước đầu chứng minh hiệu quả về kinh tế, mở ra hướng phát triển vùng trồng dâu nuôi tằm bền vững tại huyện Bảo Yên nói riêng và các địa phương khác trong tỉnh nói chung.
Mỗi năm tổ chức gần chục giải đấu lớn nhỏ, thu hút sự tham gia của hàng trăm cầu thủ đến từ các xã, thị trấn, điều này phần nào cho thấy bóng đá phong trào ở Bảo Yên đang phát triển mạnh, góp phần nâng cao đời sống tinh thần và cải thiện sức khỏe Nhân dân.
Ngày 16/7, Ban An toàn giao thông tỉnh thành lập Đoàn kiểm tra công tác đảm bảo trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn huyện Bảo Thắng. Đây là địa phương đầu tiên trong tỉnh đoàn tiến hành kiểm tra đợt này.
Theo đó, cán bộ Trạm Y tế xã Kim Sơn đã tổ chức các hoạt động tuyên truyền phòng, chống bệnh bạch hầu tại Nhà văn hóa Bản 2 Nhai Thổ và tuyên truyền trực tiếp tại các hộ dân.
UBND huyện Bảo Yên vừa ban hành kế hoạch về việc phối hợp với Tỉnh đoàn Lào Cai tổ chức Giải Chạy Marathon “Nghĩa Đô Xanh” lần thứ 3 - năm 2024, tại xã Nghĩa Đô. Giải năm nay dự kiến sẽ được tổ chức vào đầu tháng 8 và sẽ công bố thời gian chính thức trước khi diễn ra giải 15 ngày.
Hướng tới kỷ niệm 95 năm ngày thành lập Công đoàn Việt Nam, ngày 14/7, Liên đoàn Lao động huyện Bảo Yên phối hợp với Công ty TNHH MEDLATEC tổ chức khám sức khỏe, xét nghiệm miễn phí các bệnh lý về máu cho gần 600 cán bộ, đoàn viên, công nhân, viên chức, lao động trên địa bàn huyện.
Chiều 14/7, đồng chí Nguyễn Trọng Hài, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và Đoàn công tác của tỉnh đã có buổi làm việc và kiểm tra tiến độ thi công một số dự án đầu tư xây dựng cơ bản trên địa bàn huyện Bảo Yên.
Chiều 14/7, Chủ tịch UBND tỉnh Trịnh Xuân Trường đã có buổi làm việc với UBND huyện Bảo Thắng và huyện Bảo Yên về lĩnh vực phát triển nông nghiệp. Buổi làm việc được tổ chức theo hình thức trực tiếp tại huyện Bảo Yên kết hợp trực tuyến với huyện Bảo Thắng.
Trên đỉnh núi Nặm Pạu nơi thâm sơn cùng cốc nằm ở khu vực giáp ranh huyện Bảo Yên của Lào Cai và huyện Quang Bình của Hà Giang, ẩn giấu câu chuyện kỳ bí về kho vàng chôn giấu trong lòng núi chưa có lời giải đáp. Hôm nay, chúng tôi quyết chí thử đi tìm lời giải xem sao?
Sáng 14/7, đồng chí Trịnh Xuân Trường, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đã đi kiểm tra, khảo sát một số dự án nông nghiệp tại huyện Bảo Thắng và huyện Bảo Yên.
Được xếp hạng di tích danh lam, thắng cảnh cấp tỉnh năm 2019 nhưng ít ai biết động Tiên Cảnh (bản 1 Thâu, xã Xuân Thượng, huyện Bảo Yên) từng là chứng tích lịch sử, “căn cứ bí mật” bảo vệ người dân trong bản qua nhiều cuộc chiến tranh. Động Tiên Cảnh với hệ thống thạch nhũ phong phú, được hình thành bởi quá trình kiến tạo địa chất. Bên trong động còn có thảm thực vật xanh mướt tạo nên vẻ đẹp kỳ vĩ riêng có.
Thân chuối trước kia người dân chỉ dùng nuôi lợn hoặc bỏ đi. Ngày nay, người dân xã Kim Sơn, Bảo Yên đã biết tận dụng để biến thành nguồn hàng xuất khẩu, tăng thu nhập.
Theo thông tin phản ánh của người dân, thời gian vừa qua, tại di tích đền Bảo Hà (huyện Bảo Yên) xảy ra hiện tượng một số người không cho các đoàn hầu dâng, mang văn đoàn đến thực hiện nghi lễ hầu đồng, mà chỉ cho phép các đoàn đăng ký hầu dùng các tổ, đội hát văn tại khu vực xã Bảo Hà, gây bức xúc cho các đoàn. Ngoài ra, còn có hiện tượng mua bán cung văn trong các dịp lễ hội.