![Lực lượng vũ trang phối hợp giúp dân đổ bê tông đường liên thôn xã Lùng Cải](https://image.baolaocai.vn/w330/Uploaded/2024/fxqcxeqdwjxkdwes/2024_07_23/anh-3-cac-luc-luong-no-luc-thi-cong-duong-trong-thoi-tiet-nang-gat-5-2591.jpg)
Lực lượng vũ trang phối hợp giúp dân đổ bê tông đường liên thôn xã Lùng Cải
Ngày 22/7, Công an tỉnh phối hợp cùng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh và chính quyền địa phương, người dân đổ 450 m đường liên thôn Sín Chải - Lùng Chín, xã Lùng Cải (Bắc Hà).
Ngày 22/7, Công an tỉnh phối hợp cùng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh và chính quyền địa phương, người dân đổ 450 m đường liên thôn Sín Chải - Lùng Chín, xã Lùng Cải (Bắc Hà).
Bản Hồ là xã vùng 3 của thị xã Sa Pa, có 7 thôn với 611 hộ, chủ yếu là dân tộc Dao (chiếm 42,5%) và dân tộc Tày (chiếm 35%). Thời gian qua, triển khai Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, Ban Chỉ đạo xã Bản Hồ đã tích cực tuyên truyền, vận động người dân và huy động sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị. Trong năm 2023, xã đạt thêm 3 tiêu chí là quy hoạch, giao thông và y tế.
Hành vi gây rối trật tự công cộng nếu xảy ra tại khu vực đường giao thông thì sẽ trực tiếp xâm phạm đến an toàn công cộng, đến các quy tắc xử sự, sinh hoạt, đi lại ở nơi công cộng.
Theo thông tin từ Ban Quản lý dự án ODA và Đầu tư xây dựng (Sở Kế hoạch và Đầu tư), từ ngày 22/3 đến nay, nhà thầu đã khẩn trương triển khai thi công đổ bê tông phần nền đường, cống thoát nước mặt, cống thoát nước thải. Dự kiến đến ngày 15/4, việc thi công các hạng mục sẽ cơ bản hoàn thành.
Một mùa xuân mới, Đảng bộ và Nhân dân huyện Bảo Thắng phấn khởi đón chào năm mới trong niềm vui thắng lợi. Thành tựu rõ nét nhất là diện mạo nông thôn ngày càng khởi sắc, đời sống vật chất và tinh thần của người dân ngày càng được nâng cao. Đón chào xuân Giáp Thìn, huyện Bảo Thắng tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, thực hiện tốt chủ đề công tác năm 2024 “Kỷ cương - đoàn kết - trách nhiệm - hiệu quả”, vững bước trên con đường rộng mở với quyết tâm xây dựng huyện Bảo Thắng văn minh, giàu đẹp.
Được chính quyền địa phương tuyên truyền, vận động đồng thời hỗ trợ vật liệu xây dựng, bà con nhiều thôn, xóm trên địa bàn tỉnh Lào Cai đã tin tưởng và tự nguyện hiến đất, góp công, để làm đường giao thông.
Ngày 19/12, Công ty Điện lực Lào Cai tổ chức đóng điện, chính thức đưa lưới điện quốc gia đến 54 hộ dân Bản Giàng - thôn khó khăn nhất của xã Pa Cheo, huyện Bát Xát.
Thời gian qua, khắp nơi trên địa bàn tỉnh sôi nổi thực hiện phong trào mở rộng, nâng cao chất lượng đường giao thông nông thôn. Hầu hết các tuyến đường được triển khai đúng tiến độ. Có được kết quả này, phần lớn là dựa vào tinh thần đoàn kết, sẵn sàng hiến đất làm đường của Nhân dân.
Tổng mức đầu tư công trình là 9,5 tỷ đồng, dự kiến hoàn thành vào năm 2025.
Đầu Nhuần là thôn vùng cao của xã Phú Nhuận (huyện Bảo Thắng). Những năm gần đây, thôn có sự đổi thay đáng kinh ngạc: Từ một thôn với phần lớn là hộ nghèo, nay đã trở thành một cộng đồng phát triển bền vững. Kết quả này là nhờ nỗ lực của chính người dân dưới sự lãnh đạo đúng đắn của Đảng mà nòng cốt là các cán bộ, đảng viên trong chi bộ nông thôn.
Chiều 17/7, Huyện ủy Bảo Yên phối hợp với Liên đoàn Lao động tỉnh tổ chức tổng kết Chương trình hoạt động dân vận “76 ngày hướng về cơ sở” chào mừng 76 năm ngày thành lập Đảng bộ huyện Bảo Yên (22/4/1947 - 22/4/2023) năm 2023.
Đó là chia sẻ của anh Sùng A Dùa, Trưởng thôn Suối Thầu, xã Tả Phìn (thị xã Sa Pa) khi giới thiệu về tuyến đường bê tông qua thôn tưởng chừng như không bao giờ có thể hoàn thành nay đã hiện hữu; hoặc việc tranh chấp đất đai khiến tình làng, nghĩa xóm sứt mẻ nay đã hạn chế rất nhiều. Người dân thôn Suối Thầu đoàn kết cùng nhau phát triển kinh tế, đến nay tỷ lệ hộ nghèo chỉ còn hơn 10%.
Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cho biết, tính đến tháng 3/2023, cả nước đã có 73,08% xã đạt chuẩn nông thôn mới; 18 tỉnh có 100% số xã đạt chuẩn nông thôn mới. Bình quân cả nước đạt 16,9 tiêu chí/xã.