![Lào Cai mùa xuân đã về!](https://image.baolaocai.vn/w330/Uploaded/2024/zrkwfkxnem/2024_02_08/sp-92241-1188.jpg)
Lào Cai mùa xuân đã về!
Khi đặt tên bài viết là “Lào Cai - mùa xuân đã về!”, tôi nghĩ: Xuân về thì ắt phải qua đông đã, vậy nên tôi có ý gọi thời kỳ trước khi tái lập tỉnh là “mùa đông”, còn thời gian sau tái lập đến nay là “mùa xuân”.
Khi đặt tên bài viết là “Lào Cai - mùa xuân đã về!”, tôi nghĩ: Xuân về thì ắt phải qua đông đã, vậy nên tôi có ý gọi thời kỳ trước khi tái lập tỉnh là “mùa đông”, còn thời gian sau tái lập đến nay là “mùa xuân”.
Nhạc sĩ Phạm Tuyên kể: “Tôi sáng tác ca khúc này khi đang học trên Việt Bắc. Khi đó nhà thơ Lê Đạt, nhạc sĩ Đặng Đình Hưng có mang lên một số tài liệu tiếng Pháp. Tôi đọc, trong đó có câu rất cảm động: “Chủ nghĩa cộng sản là mùa xuân của nhân loại”.