[Ảnh] Tôi là: Bánh chưng đen
Dưới chân núi Khau Mạ cổ tích, trong không gian văn hóa nhà sàn và nhờ đôi tay khéo léo của những người phụ nữ dân tộc Tày, tôi được sinh ra.
Dưới chân núi Khau Mạ cổ tích, trong không gian văn hóa nhà sàn và nhờ đôi tay khéo léo của những người phụ nữ dân tộc Tày, tôi được sinh ra.
Chiều 18/7, nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - liệt sĩ, đồng chí Hoàng Quốc Khánh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh và đoàn công tác của tỉnh đã đến thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công tại xã Tân An, huyện Văn Bàn.
"Văn hóa dân gian người Mông Xanh ở Lào Cai" là nhan đề tập sách do tác giả Dương Tuấn Nghĩa và Nguyễn Ngọc Thanh (đồng chủ biên) xuất bản quý IV năm 2023.
Đây là chiếc bánh chưng đen được gói từ đôi tay khéo léo của phụ nữ Tày Bản Mạ, thị trấn Khánh Yên, huyện Văn Bàn. Sản phẩm đã được công nhận đạt Ocop 3 sao.
Ngày 16/7, Ban An toàn giao thông tỉnh thành lập Đoàn kiểm tra công tác đảm bảo trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn huyện Bảo Thắng. Đây là địa phương đầu tiên trong tỉnh đoàn tiến hành kiểm tra đợt này.
Đó là một trong những chỉ đạo của Chủ tịch UBND tỉnh tại Văn bản số 3780/UBND-NLN ngày 16/7/2024 về việc triển khai, thực hiện Chỉ thị số 21/CT-TTg ngày 14/7/2024 của Thủ tướng Chính phủ.
Điểm sạt lở xảy ra tại đoạn đường qua khu dân cư Nậm Si Tan, thôn Ta Láng, xã Nậm Xé, huyện Văn Bàn xảy ra rạng sáng 15/7 đã gây chia cắt giao thông hoàn toàn giữa hai tỉnh Lào Cai và Lai Châu.
Sáng 14/7, đồng chí Nguyễn Trọng Hài, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã đi kiểm tra hiện trường triển khai các dự án đầu tư xây dựng cơ bản trên địa bàn huyện Văn Bàn.
Khi hỏi về mô hình chuyển đổi cây trồng, vật nuôi hiệu quả ở địa phương, Chủ tịch UBND xã Liêm Phú (Văn Bàn) giới thiệu cho chúng tôi mô hình kinh tế của gia đình chị Dương Thị Hà - một phụ nữ đảm đang, vượt khó xây dựng gia đình ấm no, hạnh phúc.
Để hoàn thiện bộ trang phục của dân tộc Dao có khi phải mất cả năm, thế nhưng qua đôi tay của chị Giang, giờ đây thời gian đã được rút ngắn rất nhiều.
Trong tháng 6/2024 là Tháng hành động về phòng chống ma túy, Công an huyện Văn Bàn đã phát hiện, điều tra, xử lý 10 vụ án về ma túy trên địa bàn huyện, qua đó bắt giữ 16 đối tượng có hành vi tàng trữ, mua bán trái phép chất ma túy, đứng đầu về bắt giữ số vụ ma túy trong các huyện trên địa bàn tỉnh.
Văn phòng Chính phủ vừa có văn bản truyền đạt ý kiến của Phó Thủ tướng Trần Hồng Hà chỉ đạo di chuyển đường điện ra khỏi phạm vi giải phóng mặt bằng của Dự án kết nối giao thông các tỉnh miền núi phía Bắc.
Ngày 2/7/2024, UBND tỉnh ban hành Quyết định số 1638/QĐ-UBND về việc phê duyệt Dự án sửa chữa hư hỏng cầu thép xã Dương Quỳ (Văn Bàn) do ảnh hưởng bởi thiên tai.
Để hoàn thiện bộ trang phục của người Dao có khi phải mất thời gian 1 năm, thế nhưng qua đôi tay của chị Giang, giờ đây chỉ mất khoảng 2 giờ. Gần 20 năm nay, chị Trần Thị Giang miệt mài với việc gìn giữ và bảo tồn trang phục truyền thống của người Dao đỏ.
Sáng 3/7, tại huyện Văn Bàn, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh đã tiếp xúc cử tri địa bàn sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV.
Gần 10 năm từ sau vụ gặt lúa chiêm 2014, tôi trở lại Hát Tình, bản người Mông mà hồi đó nhiều người ở xã Chiềng Ken (huyện Văn Bàn) quen gọi là nơi “thâm sơn cùng cốc”, bởi để vào được vùng đất này thì đường đi gian nan vô cùng, phải ngược núi cao, vượt suối sâu...
Theo Kế hoạch 104 ngày 15/2/2024 của Ban Chỉ đạo các chương trình mục tiêu quốc gia, 6 tháng đầu năm 2024, toàn tỉnh có thêm 4 xã đạt 19 tiêu chí nông thôn mới. Qua rà soát của các xã, cơ bản đều đạt 19 tiêu chí, tuy nhiên vẫn phải “châm trước”.
Sáng 1/7, các địa phương trong tỉnh đồng loạt tổ chức Lễ ra mắt lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự (ANTT) ở cơ sở.
Do trời mưa, đường trơn trượt, một chiếc xe đầu kéo đang lưu thông hướng trung tâm huyện Văn Bàn đi nút giao IC16 (cao tốc Nội Bài - Lào Cai) bất ngờ bị trượt bánh quay ngang, chắn lòng đường khiến giao thông bị ách tắc cục bộ.
Sáng 26/6, UBND huyện Văn Bàn phối hợp với Sở Nội vụ và Phân hiệu Đại học Thái Nguyên tại tỉnh Lào Cai tổ chức khai giảng lớp bồi dưỡng tiếng dân tộc Tày năm 2024.