LCĐT - Những năm gần đây, dưới sự lãnh đạo của Chi bộ Na Lang, việc học và làm theo Bác ở thôn Na Lang, xã Tà Chải (huyện Bắc Hà) có chuyển biến rõ nét. Điều này được thể hiện qua việc người dân tự giác vươn lên phát triển kinh tế gia đình, đồng thuận trong thực hiện các chủ trương tại cơ sở.
Chi bộ Na Lang có 18 đảng viên. Để việc lãnh đạo Nhân dân thực hiện hiệu quả các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, chấp hành nghiêm các chỉ thị, nghị quyết, chi bộ đã có nhiều cách làm sáng tạo như luôn nhất quán quan điểm đảng viên phải gương mẫu đi đầu và là tấm gương để người dân học tập, làm theo; phân công mỗi đảng viên phụ trách 1 tổ chức đoàn thể, giúp đỡ 1 hộ nghèo. Các đảng viên có nhiệm vụ nắm tình hình những hộ mình được phân công phụ trách để kịp thời giúp đỡ, giải quyết vướng mắc phát sinh, đồng thời động viên họ tích cực phát triển kinh tế. Tại các cuộc họp thôn, sinh hoạt chi bộ, người dân trong thôn và các đảng viên luôn được khuyến khích phát biểu thẳng thắn những đề xuất, đề nghị, thắc mắc để thôn, chi bộ giải đáp kịp thời, có hướng giải quyết.
Theo đảng viên Nguyễn Thị Hồng Xiêm, tinh thần học và làm theo Bác đã trở thành ý thức tự giác của mỗi đảng viên và người dân Na Lang. Thông qua việc học và làm theo Bác, những năm gần đây, Na Lang xuất hiện các mô hình phát triển kinh tế cho thu nhập cao, các chủ trương liên quan đến giải phóng mặt bằng đều nhận được sự đồng thuận của bà con trong thôn.
Tiêu biểu như việc triển khai Dự án đường vành đai 2 của huyện Bắc Hà, thôn Na Lang có 11 hộ có đất nằm trong khu vực phải giải tỏa phục vụ xây dựng tuyến đường. Trước khi đi tuyên truyền, vận động người dân, chi ủy đã họp cùng đại diện các hội, đoàn thể của thôn thống nhất kế hoạch, nắm rõ tâm tư, nguyện vọng của từng hộ, từ đó phân công đảng viên vận động. Nhờ đó, 100% hộ nằm trong khu vực cần giải tỏa đều đồng tình ủng hộ và phối hợp tích cực trong việc di dời, bàn giao mặt bằng cho đơn vị thi công.
Trong lãnh đạo phát triển kinh tế, Na Lang cũng đạt nhiều kết quả. Như nhiệm kỳ vừa qua, dưới sự lãnh đạo của chi bộ, thôn Na Lang có 35 hộ chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, góp phần gia tăng giá trị thu nhập. Đồng chí Đào Trọng Đề, Bí thư Chi bộ thôn Na Lang cho rằng, để người dân tin và làm theo, chi bộ yêu cầu các đảng viên tiên phong đưa các giống cây trồng, vật nuôi, các giống rau có giá trị kinh tế cao vào sản xuất, đồng thời mở rộng diện tích trồng mận Tam hoa, các loại cây ăn quả, phục vụ nhu cầu thị trường. Hiện thu nhập bình quân người dân của thôn đạt 40 triệu đồng/năm; đến năm 2020, thôn không còn hộ nghèo, chỉ còn 1 hộ cận nghèo. Nhiều năm qua, thôn không có trường hợp tảo hôn, hôn nhân cận huyết thống, nhiều hủ tục trong đám hiếu, đám hỉ đã được xóa bỏ, người dân tích cực xây dựng nếp sống văn minh.
Đồng chí Bí thư Chi bộ đưa chúng tôi đến gia đình bà Lâm Thị Lan, một trong những hộ có kinh tế khá nhờ chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi. Được chi bộ vận động, vợ chồng bà Lan đã quy hoạch lại diện tích đất của gia đình thành khu trồng rau xanh, vừa phục vụ nhu cầu hằng ngày của gia đình, vừa bán ra thị trường. Diện tích đất xung quanh vườn rau được bà Lan đưa cây mận Tam hoa và cây lê vào trồng. Khu đất đồi trồng cây ăn quả sau nhà cũng được vợ chồng bà trồng xen cây rau theo phương thức lấy ngắn nuôi dài. Hiện mỗi năm, cây mận Tam hoa và rau mang về cho gia đình bà Lan nguồn thu ổn định hơn 200 triệu đồng…
Học Bác bằng những việc làm thiết thực vì chính người dân đã giúp Na Lang đạt nhiều kết quả trong thực hiện các phong trào thi đua: Số hộ đạt danh hiệu “Gia đình văn hóa” hằng năm đều trên 85%; nhiều năm liền Na Lang đạt “Thôn văn hóa”. Năm 2017, thôn đạt “Thôn kiểu mẫu”; Chi bộ thôn Na Lang nhiều năm liên tục đạt trong sạch vững mạnh.