![Si Ma Cai phát động ra quân chăm sóc, cải tạo cây ăn quả ôn đới](https://image.baolaocai.vn/w330/Uploaded/2024/wpofnasfzyr/2024_07_26/mg-8032-2208.jpg)
Si Ma Cai phát động ra quân chăm sóc, cải tạo cây ăn quả ôn đới
Sáng 26/7, tại xã Lùng Thẩn, UBND huyện Si Ma Cai tổ chức phát động ra quân chăm sóc, cải tạo diện tích cây ăn quả ôn đới sau thu hoạch trên địa bàn huyện Si Ma Cai năm 2024.
Sáng 26/7, tại xã Lùng Thẩn, UBND huyện Si Ma Cai tổ chức phát động ra quân chăm sóc, cải tạo diện tích cây ăn quả ôn đới sau thu hoạch trên địa bàn huyện Si Ma Cai năm 2024.
Trên vùng cao Si Ma Cai có những ngôi nhà người Mông thật đặc biệt, giống không gian ngôi nhà trong phim Chuyện của Pao. Bạn đã từng biết đến chưa?
Mùa này, đi đến các thôn, bản của huyện vùng cao Si Ma Cai, du khách sẽ được hòa mình vào thiên nhiên hoang sơ, hùng vĩ, được ngắm những ruộng lúa, nương ngô, vườn gừng xanh mướt. Tô điểm cho bức tranh thiên nhiên tươi đẹp này chính là những phụ nữ dân tộc Mông nơi đây. Với sự chăm chỉ, cần cù, hằng ngày, phụ nữ dân tộc Mông lên nương để chăm sóc, vun xới cho những cây trồng đơm hoa, kết trái, để có những vụ mùa bội thu.
2 cây hồng táo được đem từ Trung Quốc về trồng thử tại huyện vùng cao Si Ma Cai đã hữu duyên ra hoa và cho trái ngọt. Điều này mang đến một tín hiệu vui cho những ai đang muốn trồng thử loại cây cho quả vừa đẹp, vừa ngon này.
Ngày 17/7, Đoàn công tác của tỉnh do đồng chí Lý Bình Minh, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh làm trưởng đoàn đã thăm hỏi, tặng quà gia đình người có công nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - liệt sỹ trên địa bàn huyện Si Ma Cai.
Với những “tiệm may” nhỏ xinh dưới nếp nhà truyền thống, không cần biển hiệu quảng bá, không quá cầu kỳ trong sắp xếp, trưng bày, phụ nữ dân tộc Mông ở xã Thào Chư Phìn, huyện Si Ma Cai đã đưa sản phẩm thổ cẩm truyền thống đi nhiều nơi trong nước và quốc tế.
Trong 2 ngày 10 - 11/7, huyện Si Ma Cai tổ chức diễn tập khu vực phòng thủ (KVPT) năm 2024. Đồng chí Hoàng Quốc Khánh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh chỉ đạo diễn tập.
Thực hiện Dự án 8 “Bình đẳng giới và các vấn đề cấp thiết của phụ nữ và trẻ em”, đến nay, huyện Si Ma Cai đã thành lập được 29 tổ truyền thông cộng đồng, với 262 thành viên (có 7 - 10 thành viên/tổ), trong đó thành viên nam giới là 172 người (chiếm hơn 65%).
Những ngày qua, người dân thị trấn Si Ma Cai, huyện Si Ma Cai gặp nhiều khó khăn khi lưu thông qua điểm sạt lở trên Quốc lộ 4, đoạn qua tổ dân phố Dìn Phàng. Bùn đất tràn ra lòng đường khiến các phương tiện lưu thông qua đây bị trơn trượt gây mất an toàn giao thông. Cùng với đó, bùn đất theo bánh xe đi vào trung tâm thị trấn gây ô nhiễm môi trường.
Những ngày qua, người dân thị trấn Si Ma Cai (huyện Si Ma Cai) gặp nhiều khó khăn khi lưu thông qua điểm sạt lở trên Quốc lộ 4, đoạn qua tổ dân phố Dìn Phàng. Tại đây, bùn đất tràn ra lòng đường khiến các phương tiện lưu thông bị trơn trượt gây mất an toàn giao thông, cùng với đó bùn đất theo bánh xe đi vào trung tâm thị trấn gây mất vệ sinh môi trường.
Trong khuôn khổ Dự án 8 về “Thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em”, từ tháng 11/2023 đến tháng 6/2024, Hội Phụ nữ huyện Si Ma Cai đã thực hiện Chiến dịch truyền thông xóa bỏ định kiến và khuôn mẫu giới.
Ông Giàng Lao Sáng, 40 tuổi, dân tộc Mông, Bí thư Chi bộ thôn Sín Hồ Sán, xã Sán Chải (Si Ma Cai) luôn nhiệt tình, trách nhiệm với công việc của thôn và được đảng viên, người dân trong thôn tín nhiệm, quý mến.
Với phương châm “Lấy người dân, doanh nghiệp làm trung tâm để phục vụ” và “Sự hài lòng của người dân, doanh nghiệp là thước đo chất lượng và hiệu quả phục vụ”, huyện Si Ma Cai đã tập trung các giải pháp thực hiện cải cách hành chính.
Kết thúc mùa mận Tam Hoa Bắc Hà, các xã vùng cao Si Ma Cai bước vào mùa mận Tả Van, một loại mận được mệnh danh là cherry của miền Tây Bắc.
Nằm trong khuôn khổ Chương trình Si Ma Cai - Hương sắc vùng cao, ngày 30/6, huyện Si Ma Cai tổ chức Giải leo núi “Chinh phục đỉnh núi Dìn Phàng” lần 2 năm 2024.
Tối 30/6, huyện Si Ma Cai tổ chức Hội thi trình diễn trang phục dân tộc truyền thống, sự kiện nằm trong chuỗi Chương trình Si Ma Cai – Hương sắc vùng cao lần thứ 2 năm 2024.
Ngày 29/6, trong khuôn khổ Chương trình “Si Ma Cai – Hương sắc vùng cao” năm 2024 đã diễn ra nhiều hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể thao truyền thống hấp dẫn, phong phú, phục vụ du khách thập phương đến vui chơi, thưởng thức.
Sáng 29/6, tại thôn Seng Sui, xã Lùng Thẩn, UBND huyện Si Ma Cai tổ chức Lễ hội “Mận Tả van” lần thứ 2, năm 2024.
Tối 28/6, huyện Si Ma Cai tổ chức khai mạc Chương trình Si Ma Cai – Hương sắc vùng cao lần thứ II năm 2024.
Ngày 28/6, tại huyện Si Ma Cai, Thường trực HĐND tỉnh tổ chức Hội nghị trao đổi kinh nghiệm hoạt động HĐND 2 cấp tỉnh, huyện lần thứ 5, nhiệm kỳ 2021 – 2026 với chủ đề “Giải pháp nâng cao chất lượng kỳ họp HĐND”.