Tối 22/2, tại nhà văn hóa tổ 27, phường Lào Cai, thành phố Lào Cai (trong không gian tổ chức Lễ hội đền Thượng), đã diễn ra Lễ trao giải và vinh danh các tác giả, nhóm tác giả đoạt giải tại các giải báo chí năm 2023.
0:00 / 0:00
0:00
Nam miền Bắc
Nữ miền Bắc
Nữ miền Nam
Nam miền Nam
Dự lễ trao giải có các đồng chí: Hoàng Giang, Phó Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Trọng Hài, Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Dương Đức Huy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; lãnh đạo các sở, ban, ngành, các huyện, thị xã, thành phố; thành viên Ban Tổ chức, Ban Giám khảo các cuộc thi, giải báo chí và các tập thể, cá nhân đạt giải.
Các giải được trao trong dịp này gồm: Giải báo chí tỉnh Lào Cai về xây dựng Đảng (Búa liềm vàng) năm 2023; Giải báo chí với công tác tuyên truyền, đấu tranh, phòng chống tham nhũng, tiêu cực, lãng phí lần thứ III, năm 2023; Cuộc thi “Ảnh đẹp tuyên truyền về thông tin đối ngoại năm 2023”; Cuộc thi “Bìa 1 trình bày đẹp” và “Bài viết hay về chủ đề xây dựng nông thôn mới gắn với giảm nghèo bền vững và phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số” trên bản tin số Xuân Giáp Thìn tỉnh Lào Cai năm 2024.
Phó Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Giang trao giải A cho nhóm tác giả đạt giải Búa liềm vàng. Trao giải B cho nhóm tác giả đạt giải Búa liềm vàng. Trao giải C cho nhóm tác giả đạt giải Búa liềm vàng. Trao giải Khuyến khích cho nhóm tác giả đạt giải Búa liềm vàng. Trao giải chuyên đề, vinh danh các nhân vật tiêu biểu trong các tác phẩm xuất sắc Giải Búa liềm vàng.
Khen thưởng các tập thể có thành tích xuất sắc trong phát động, tuyên truyền và tham gia Giải Búa liềm vàng.
Đây là các giải báo chí, cuộc thi viết, giải ảnh được tổ chức hằng năm trên địa bàn tỉnh, được cấp ủy đảng, chính quyền, MTTQ, các tổ chức chính trị - xã hội, doanh nghiệp trong tỉnh quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện. Các giải thưởng thu hút các cây bút, tay ảnh chuyên và không chuyên, đặc biệt là đội ngũ phóng viên, nhà báo, hội viên của các cơ quan báo chí, văn học - nghệ thuật... tham gia.
Theo đánh giá của Ban tổ chức các cuộc thi, nhiều tác giả, nhóm tác giả đã thể hiện sự tâm huyết qua việc đầu tư thời gian, công sức nghiên cứu, bám sát cơ sở điều tra, phỏng vấn, gặp gỡ nhân chứng để có các tác phẩm chất lượng, mang hơi thở cuộc sống và tính đặc thù địa phương. Các tác phẩm tham gia giải năm nay tăng lên cả về số lượng lẫn chất lượng so với trước.
Phó Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Giang trao giải A cho nhóm tác giả đạt giải Giải báo chí với công tác tuyên truyền, đấu tranh, phòng chống tham nhũng, tiêu cực, lãng phí. Trao giải B cho nhóm tác giả đạt giải Giải báo chí với công tác tuyên truyền, đấu tranh, phòng chống tham nhũng, tiêu cực, lãng phí. Trao giải C cho nhóm tác giả đạt giải Giải báo chí với công tác tuyên truyền, đấu tranh, phòng chống tham nhũng, tiêu cực, lãng phí. Trao giải Khuyến khích cho nhóm tác giả đạt giải Giải báo chí với công tác tuyên truyền, đấu tranh, phòng chống tham nhũng, tiêu cực, lãng phí. Trao giải Chuyên đề cho nhóm tác giả đạt giải Giải báo chí với công tác tuyên truyền, đấu tranh, phòng chống tham nhũng, tiêu cực, lãng phí.
Tại buổi lễ, Ban tổ chức đã trao giải Giải báo chí tỉnh Lào Cai về xây dựng Đảng (Giải Búa liềm vàng) lần thứ VIII năm 2023 gồm: 2 giải A, 8 giải B, 10 Giải C và 20 giải khuyến khích, 4 giải chuyên đề, vinh danh 3 nhân vật tiêu biểu trong các tác phẩm xuất sắc và 1 nhà báo tiêu biểu; khen thưởng 3 tập thể có thành tích xuất sắc trong phát động, tuyên truyền và tham gia giải có chất lượng.
Đồng chí Nguyễn Trọng Hài, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao giải A Cuộc thi Ảnh đẹp tuyên truyền về thông tin đối ngoại.
Trao giải B Cuộc thi Ảnh đẹp tuyên truyền về thông tin đối ngoại. Trao giải C Cuộc thi Ảnh đẹp tuyên truyền về thông tin đối ngoại. Trao giải Khuyến khích Cuộc thi Ảnh đẹp tuyên truyền về thông tin đối ngoại. Đồng chí Hoàng Giang, Phó Bí thư Tỉnh ủy trao giải A Cuộc thi "Bìa 1 trình bày đẹp". Trao giải B Cuộc thi "Bìa 1 trình bày đẹp". Trao giải C Cuộc thi "Bìa 1 trình bày đẹp". Trao giải Khuyến khích Cuộc thi "Bìa 1 trình bày đẹp". Đồng chí Nguyễn Trọng Hài, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao giải A Cuộc thi “Bài viết hay về chủ đề xây dựng nông thôn mới gắn với giảm nghèo bền vững và phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số”. Trao giải B Cuộc thi “Bài viết hay về chủ đề xây dựng nông thôn mới gắn với giảm nghèo bền vững và phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số”.
Trao giải C Cuộc thi “Bài viết hay về chủ đề xây dựng nông thôn mới gắn với giảm nghèo bền vững và phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số”. Trao giải Khuyến khích Cuộc thi “Bài viết hay về chủ đề xây dựng nông thôn mới gắn với giảm nghèo bền vững và phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số”. Trao giải chuyên đề bản tin có nhiều bài viết chất lượng tham dự Cuộc thi bài viết hay trên bản tin số Xuân 2024.
Ban tổ chức cũng trao giải Giải báo chí với công tác tuyên truyền, đấu tranh, phòng chống tham nhũng, tiêu cực, lãng phí lần thứ III, năm 2023 gồm: 1 giải A, 2 giải B, 3 giải C, 10 giải khuyến khích và 3 giải chuyên đề; trao giải Cuộc thi Ảnh đẹp tuyên truyền về thông tin đối ngoại năm 2023 gồm: 2 giải A, 4 giải B, 8 giải C và 16 giải khuyến khích; trao giải Cuộc thi "Bìa 1 trình bày đẹp", gồm: 1 giải nhất, 2 giải nhì, 3 giải ba, 5 giải khuyến khích; trao giải “Bài viết hay về chủ đề xây dựng nông thôn mới gắn với giảm nghèo bền vững và phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số”, gồm: 1 giải nhất, 2 giải nhì, 3 giải ba và 5 giải khuyến khích.
Mảnh đất biên cương Lào Cai đã vinh dự 3 lần được đón đồng chí Nguyễn Phú Trọng đến thăm. Mặc dù ở cương vị và thời khắc nào, đồng chí cũng để lại trong lòng cán bộ, chiến sĩ, Nhân dân các dân tộc Lào Cai những tình cảm thân tình, gần gũi, ấm áp.
Tôi trở lại thôn Tùng Chỉn 1, xã Trịnh Tường, huyện Bát Xát một chiều đầy nắng – nơi cơn lũ lịch sử quét qua 16 năm trước, gần như xóa sổ cả thôn. Nay màu xanh đã trở lại, cuộc sống mới tươi đẹp đang sinh sôi nhưng vết thương mất đi người thân trong trận lũ lịch sử đó thì vẫn canh cánh trong lòng người ở lại.
Để bày tỏ lòng tiếc thương, kính trọng đối với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng và dân tộc ta, vượt hơn 300 km đường xa, nhiều cán bộ, đảng viên, người dân tỉnh Lào Cai đã trực tiếp về Thủ đô Hà Nội để viếng và đưa tiễn Tổng Bí thư về nơi an nghỉ cuối cùng.
Những ngày này, cùng với Nhân dân cả nước, đồng bào các dân tộc tỉnh Lào Cai hướng về Thủ đô Hà Nội, nơi đang diễn ra Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trong những năm qua, Ban Cán sự Đảng Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai đã nêu cao vai trò lãnh đạo trực tiếp, toàn diện, các cơ quan viện kiểm sát nhân dân 2 cấp tỉnh Lào Cai thi đua hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị được giao, đặc biệt là việc triển khai thắng lợi các nhiệm vụ trọng tâm, nhiệm vụ có tính đột phá.
Khắc ghi lời căn dặn về phát huy tinh thần đoàn kết, giữ gìn bản sắc văn hóa dân tộc, giúp nhau phát triển kinh tế của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân xã Tả Van đã nỗ lực vươn lên, trở thành một trong những xã tiêu biểu của thị xã Sa Pa.
Chiều 25/7, trong niềm xúc động, tiếc thương vô hạn, Đoàn đại biểu tỉnh Lào Cai do đồng chí Đặng Xuân Phong, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh làm Trưởng đoàn đã về viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội; bày tỏ lòng thành kính với nhà lãnh đạo kiên trung, trí tuệ, cống hiến cho sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc ta, trọn đời vì nước, vì dân.
Từ tháng 10/2007 tới tháng 1/2013, trên cương vị Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội và tiếp đó là Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng, đồng chí Nguyễn Phú Trọng đã 3 lần đến thăm đồng bào các dân tộc, chiến sĩ lực lượng vũ trang của tỉnh và làm việc với lãnh đạo tỉnh Lào Cai về phát triển kinh tế - xã hội và xây dựng Đảng.
Sáng 25/7, tại Nhà văn hóa phường Pom Hán, đại biểu HĐND tỉnh và đại biểu HĐND thành phố Lào Cai tổ chức hội nghị tiếp xúc cử tri các xã, phường phía Nam thành phố sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh và HĐND thành phố, nhiệm kỳ 2021 – 2026.
Trong 2 ngày (25 - 26/7) diễn ra Quốc tang, nhiều cơ quan, đơn vị, khu dân cư ở các địa phương trong tỉnh đã treo cờ rủ để tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Ông Phạm Huy Cảm là điển hình của tỉnh Lào Cai trong học và làm theo Bác khi có 2 lần được gặp và bắt tay với Tổng Bí thư. Đó mãi là kỷ niệm mà ông nâng niu, trân trọng và gìn giữ.
Ban tổ chức Lễ tang sẽ tạo điều kiện, sắp xếp cho nhân dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội từ 18 giờ hôm nay (25/7). Khi đến viếng, người dân mang theo thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử hoặc điện thoại di động cài đặt VNeID kích hoạt mức độ 2 để quét mã QR.
Cục Cảnh sát QLHC về TTXH, Bộ Công an cho biết, Ban Tuyên giáo Trung Ương và Bộ Công an đã thống nhất triển khai Sổ tang điện tử trên ứng dụng VNeID được kích hoạt tài khoản mức độ 2 để đồng bào, đồng chí chia buồn với gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chiều 24/7, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Phạm Minh Chính đã tiếp đoàn đại biểu cấp cao Đảng, Nhà nước Cuba do Chủ tịch Quốc hội Esteban Lazo Hernandez dẫn đầu sang chia buồn và tham dự Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Ban Tổ chức Lễ tang sẽ tạo điều kiện sắp xếp cho nhân dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.