![Quang cảnh Lễ phát động. 4.Toàn cảnh lễ phát động.JPG](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/puztomaogazs/2023_09_15/4toan-canh-le-phat-dong-5072.jpg)
Hơn 300 đại biểu đại diện tổ chức hội phụ nữ các cấp trên địa bàn huyện Bảo Thắng và đại diện các tổ truyền thông tại thị trấn Nông trường Phong Hải đã dự Lễ phát động. Hoạt động chủ yếu tại buổi lễ là mít tinh, thông tin, tuyên truyền và diễu hành hưởng ứng tham gia hoạt động Dự án 8.
![Đại diện lãnh đạo Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh phát biểu tại Lễ phát động. 5.Đồng chí Giàng Thị Pằng PCT hội LHPN tỉnh Lào Cai phát biểu tại lễ phát động.JPG](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/puztomaogazs/2023_09_15/5dong-chi-giang-thi-pang-pct-hoi-lhpn-tinh-lao-cai-phat-bieu-tai-le-phat-dong-7561.jpg)
Dự án 8 về “thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em” hiện đang triển khai tại 27 thôn trong tổng số 31 thôn đặc biệt khó khăn thuộc 12 xã, thị trấn của huyện Bảo Thắng.
![Hơn 300 đại biểu dự Lễ phát động. z4695479509652_bf901a5c623329d037ba03e9292b5e8a.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/puztomaogazs/2023_09_15/z4695479509652-bf901a5c623329d037ba03e9292b5e8a-6758.jpg)
Đến nay, huyện Bảo Thắng đã tổ chức được 2 lớp tập huấn hướng dẫn nội dung tuyên truyền cho cán bộ hội phụ nữ tại cơ sở là đồng bào dân tộc thiểu số, các già làng, trưởng bản; thành lập 25 tổ truyền thông với 250 thành viên là bí thư chi bộ, trưởng thôn, chi hội trưởng chi hội phụ nữ, trưởng ban công tác mặt trận, đại diện đoàn thể và người có uy tín trong cộng đồng.
![Diễu hành tuyên truyền về bình đẳng giới tại thị trấn Nông trường Phong Hải. z4695479535948_bd994fc462b6c052f610b4f5f421943e.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/puztomaogazs/2023_09_15/z4695479535948-bd994fc462b6c052f610b4f5f421943e-7322.jpg)
Phát biểu tại Lễ phát động, lãnh đạo Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh nhấn mạnh: Việc tuyên truyền, giáo dục nâng cao nhận thức về giới và bình đẳng giới cần có sự phối hợp đồng bộ giữa gia đình, nhà trường và xã hội, nhất là những nơi vẫn tồn tại định kiến về giới. Việc tuyên truyền của các cấp hội phụ nữ và sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị sẽ tạo hiệu ứng về dư luận, thay đổi nhận thức trong cộng đồng về bình đẳng giới và giảm thiểu các thói hư, tật xấu, hủ tục tác động lên phụ nữ như vấn đề bạo lực, phân biệt, đối xử...