Đài Khí tượng - Thủy văn tỉnh Lào Cai cho biết, chiều tối và đêm 19/12, một đợt không khí lạnh từ phía Bắc đã tăng cường xuống các khu vực trong tỉnh khiến nền nhiệt suy giảm. Vùng thấp trời chuyển rét đậm, vùng cao rét hại, vùng núi cao rét hại nặng.
![Dự báo, nhiệt độ tại Sa Pa từ 2 - 4 độ C. Ảnh: Yến Đình Hiệp (Sa Pa) sa-pa-lanh-anh-yen-dinh-hiep-2589.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2023_12_20/sa-pa-lanh-anh-yen-dinh-hiep-2589.jpg)
Khoảng ngày 22/12, thêm một đợt không khí lạnh tăng cường tiếp xuống Lào Cai gây nhiệt độ giảm sâu hơn. Đợt rét đậm, rét hại này có khả năng kéo dài khoảng 4 - 5 ngày tới. Tại một số địa bàn vùng núi cao huyện Bát Xát, Bắc Hà và Mường Khương, nhiệt độ thấp nhất giảm xuống còn 6 - 8 độ C, thị xã Sa Pa rét nhất với 2 - 4 độ C. Từ đêm 22/12 trở đi, các khu vực có độ cao từ 2.500 m trở lên khả năng xảy ra mưa tuyết, băng giá, sau là sương muối xuất hiện trên diện rộng.
Trước tình hình rét đậm ở vùng thấp, rét hại nặng ở vùng cao trên diện rộng và kéo dài, các cấp chính quyền địa phương cần tích cực đôn đốc người dân áp dụng mọi biện pháp phòng, chống rét cho cây trồng, vật nuôi các loại. Mọi gia đình cần giữ gìn sức khỏe cho người già và trẻ nhỏ, nhất là trẻ sơ sinh. Đặc biệt, người dân không được đốt than để sưởi ấm trong phòng kín vì dễ gây nguy hiểm đến tính mạng.