Sáng nay (8/1), Tiểu đoàn DK1, Bộ Tư lệnh Vùng II, Quân chủng Hải Quân tại xã Long Sơn, thành phố Vũng Tàu, tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu đã hoàn thành việc vận chuyển hàng tấn hàng nhu yếu phẩm và hàng phục vụ tết Nguyên đán 2024 lên các tàu Trường Sa 16 và Trường Sa 04 để chuẩn bị lên đường cung ứng cho các đơn vị nhà giàn DK1, các đơn vị bộ đội đóng quân trên đảo tiền tiêu và tàu trực ngoài khơi biển Bà Rịa - Vũng Tàu.
0:00 / 0:00
0:00
Nam miền Bắc
Nữ miền Bắc
Nữ miền Nam
Nam miền Nam
Hàng tấn hàng hóa đã được tập kết tại bến cảng.
Số hàng hóa nói trên là tình cảm thắm thiết, giàu ý nghĩa của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, cán bộ, đảng viên, Nhân dân tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu; các doanh nghiệp, các câu lạc bộ, tổ chức xã hội thông qua sự kết nối của nhà báo, phóng viên đang công tác tại các cơ quan báo chí trên địa bàn cả nước và phần quà của riêng các nhà báo.
chuẩn bị cẩu hàng lên tàu
Dự kiến ngày mai (9/1) số hàng trên sẽ rời bến để chuyển tới các địa chỉ nêu trên bằng các tàu của đơn vị hải quân. Có hơn 100 nhà báo, phóng viên, cán bộ tuyên truyền của các tỉnh, thành phố sẽ tham gia hải trình vận chuyển hàng hóa và chúc tết các đơn vị bộ đội trực tại các vùng biển phía Nam của Tổ quốc.
Nhiều phần quà ý nghĩa hướng tới biển đảo quê hương.
Phóng viên Báo Lào Cai có mặt tại hiện trường đã ghi lại một số hình ảnh về buổi vận chuyển hàng hóa đặc biệt này vào sáng 8/1/2024:
Cẩu hàng lên tàu Hải quân. Những phần quà của cơ quan báo chí, nhà báo kết nối từ nhà hảo tâm, doanh nghiệp. Vận chuyển quất tết lên tàu. Quất, quà tết và lá dong chuẩn bị ra khơi.
Chiến sĩ tàu Trường Sa 16 nhận quà tết Nguyên đán 2024. Tàu Trường Sa 04 nhận quà tết từ khắp mọi miền Tổ quốc. Vận chuyển gia cầm phục vụ tết lên tàu Hải quân. Niềm vui của nữ phóng viên Báo Tuổi trẻ khi được duyệt danh sách ra khơi thăm, tặng quà các đơn vị bộ đội ngoài khơi xa. Hơn 100 phóng viên, nhà báo tác sẽ tác nghiệp trong hải trình dài ngày cùng các đơn vị thuộc Vùng II Hải quân trên biển khơi.
Trước khi lên tàu, các phóng viên, nhà báo phải trải qua các vòng kiểm tra sức khỏe hết sức khắt khe. Kết quả, 100% những người trong danh sách ra khơi đều đủ điều kiện về sức khỏe theo các tiêu chí của đơn vị bộ đội.
Tôi trở lại thôn Tùng Chỉn 1, xã Trịnh Tường, huyện Bát Xát một chiều đầy nắng – nơi cơn lũ lịch sử quét qua 16 năm trước, gần như xóa sổ cả thôn. Nay màu xanh đã trở lại, cuộc sống mới tươi đẹp đang sinh sôi nhưng vết thương mất đi người thân trong trận lũ lịch sử đó thì vẫn canh cánh trong lòng người ở lại.
Để bày tỏ lòng tiếc thương, kính trọng đối với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng và dân tộc ta, vượt hơn 300 km đường xa, nhiều cán bộ, đảng viên, người dân tỉnh Lào Cai đã trực tiếp về Thủ đô Hà Nội để viếng và đưa tiễn Tổng Bí thư về nơi an nghỉ cuối cùng.
Những ngày này, cùng với Nhân dân cả nước, đồng bào các dân tộc tỉnh Lào Cai hướng về Thủ đô Hà Nội, nơi đang diễn ra Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trong những năm qua, Ban Cán sự Đảng Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai đã nêu cao vai trò lãnh đạo trực tiếp, toàn diện, các cơ quan viện kiểm sát nhân dân 2 cấp tỉnh Lào Cai thi đua hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị được giao, đặc biệt là việc triển khai thắng lợi các nhiệm vụ trọng tâm, nhiệm vụ có tính đột phá.
Khắc ghi lời căn dặn về phát huy tinh thần đoàn kết, giữ gìn bản sắc văn hóa dân tộc, giúp nhau phát triển kinh tế của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân xã Tả Van đã nỗ lực vươn lên, trở thành một trong những xã tiêu biểu của thị xã Sa Pa.
Chiều 25/7, trong niềm xúc động, tiếc thương vô hạn, Đoàn đại biểu tỉnh Lào Cai do đồng chí Đặng Xuân Phong, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh làm Trưởng đoàn đã về viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội; bày tỏ lòng thành kính với nhà lãnh đạo kiên trung, trí tuệ, cống hiến cho sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc ta, trọn đời vì nước, vì dân.
Từ tháng 10/2007 tới tháng 1/2013, trên cương vị Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội và tiếp đó là Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng, đồng chí Nguyễn Phú Trọng đã 3 lần đến thăm đồng bào các dân tộc, chiến sĩ lực lượng vũ trang của tỉnh và làm việc với lãnh đạo tỉnh Lào Cai về phát triển kinh tế - xã hội và xây dựng Đảng.
Sáng 25/7, tại Nhà văn hóa phường Pom Hán, đại biểu HĐND tỉnh và đại biểu HĐND thành phố Lào Cai tổ chức hội nghị tiếp xúc cử tri các xã, phường phía Nam thành phố sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh và HĐND thành phố, nhiệm kỳ 2021 – 2026.
Trong 2 ngày (25 - 26/7) diễn ra Quốc tang, nhiều cơ quan, đơn vị, khu dân cư ở các địa phương trong tỉnh đã treo cờ rủ để tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Ông Phạm Huy Cảm là điển hình của tỉnh Lào Cai trong học và làm theo Bác khi có 2 lần được gặp và bắt tay với Tổng Bí thư. Đó mãi là kỷ niệm mà ông nâng niu, trân trọng và gìn giữ.
Ban tổ chức Lễ tang sẽ tạo điều kiện, sắp xếp cho nhân dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội từ 18 giờ hôm nay (25/7). Khi đến viếng, người dân mang theo thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử hoặc điện thoại di động cài đặt VNeID kích hoạt mức độ 2 để quét mã QR.
Cục Cảnh sát QLHC về TTXH, Bộ Công an cho biết, Ban Tuyên giáo Trung Ương và Bộ Công an đã thống nhất triển khai Sổ tang điện tử trên ứng dụng VNeID được kích hoạt tài khoản mức độ 2 để đồng bào, đồng chí chia buồn với gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chiều 24/7, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Phạm Minh Chính đã tiếp đoàn đại biểu cấp cao Đảng, Nhà nước Cuba do Chủ tịch Quốc hội Esteban Lazo Hernandez dẫn đầu sang chia buồn và tham dự Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Ban Tổ chức Lễ tang sẽ tạo điều kiện sắp xếp cho nhân dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sáng 24/7, tại Trung tâm hội nghị thành phố Lào Cai, đại biểu HĐND tỉnh và đại biểu HĐND thành phố Lào Cai tổ chức hội nghị tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh và HĐND thành phố Lào Cai, nhiệm kỳ 2021 – 2026 với cử tri các phường Cốc Lếu, Duyên Hải, Kim Tân, Bắc Cường, Lào Cai và các xã Vạn Hòa, Đồng Tuyển, Cốc San.