![Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 1 Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 1](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-07/Ngay-26/vks1.jpg)
LCĐT - Thời gian qua, Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai luôn coi trọng đổi mới hoạt động, phương châm là lấy chất lượng đội ngũ cán bộ, kiểm sát viên làm trọng tâm, thước đo đánh giá hiệu quả.
Sinh thời, Chủ tịch Hồ Chí Minh từng khẳng định: “Cán bộ là cái gốc của mọi công việc”. Xác định rõ điều đó, thời gian vừa qua, Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai luôn coi trọng đặc biệt tới công tác tổ chức, cán bộ, lấy chất lượng cán bộ làm trung tâm, tiền đề để tạo sự chuyển biến về chất tại đơn vị và các cơ quan trực thuộc. Mục tiêu của công tác cán bộ là nâng cao ý thức trách nhiệm, phẩm chất, đạo đức cách mạng, năng lực công tác của đội ngũ cán bộ, công chức, kiểm sát viên với các yêu cầu về sự công tâm, tận tụy, có ý thức kỷ luật cao, thực hiện nghiêm các quy định của pháp luật.
Theo đồng chí Dương Hùng Yên, Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh, để làm tốt khâu công tác cán bộ, các đơn vị trực thuộc Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai đặc biệt chú trọng từ công tác tuyển dụng, đào tạo cán bộ theo hướng toàn diện. Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh hiện nay có 9 đơn vị cấp phòng và 9 viện kiểm sát nhân dân cấp huyện với tổng số biên chế được giao là 159 người. Về trình độ chuyên môn, có 155 cán bộ, kiểm sát viên có trình độ đại học và trên đại học (chiếm 97,5%); về trình độ lý luận chính trị, 33 cán bộ, kiểm sát viên có bằng cử nhân hoặc cao cấp; 59 cán bộ có trình độ trung cấp lý luận chính trị.
![Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 2 Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 2](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-07/Ngay-26/lay-chat-luong-doi-ngu-can-bo.jpg)
Để nâng cao chất lượng công tác cán bộ, Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh đã tăng cường điều động, luân chuyển, biệt phái, trưng tập cán bộ, thông qua đó tạo môi trường rèn luyện cho cán bộ và sử dụng linh hoạt, hiệu quả nguồn nhân lực sẵn có. Bên cạnh đó là việc tổ chức thực hiện Nghị quyết Trung ương 6 khóa XII về “Một số vấn đề tiếp tục đổi mới, sắp xếp tổ chức, bộ máy của hệ thống chính trị tinh gọn, hoạt động hiệu lực, hiệu quả” và Nghị quyết số 39 ngày 17/4/2015 của Bộ Chính trị về tinh giản biên chế và cơ cấu lại đội ngũ cán bộ, công chức, trong đó sắp xếp bộ máy làm việc, cán bộ của các cơ quan viện kiểm sát nhân dân 2 cấp tỉnh Lào Cai phù hợp với thực tế và sự chỉ đạo của Viện Kiểm sát nhân dân tối cao.
![Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 3 Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 3](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-07/Ngay-26/vks2.png)
Nâng cao chất lượng công tác cán bộ, Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh còn gắn chặt với công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, thực hiện hiệu quả Nghị quyết Trung ương 4 khóa XI, khóa XII, khóa XIII; gắn với việc học tập, làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; các quy định của Ban Bí thư, Bộ Chính trị về trách nhiệm nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ chủ chốt các cấp.
Cũng theo Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh, hiệu quả rõ nét trong đổi mới công tác cán bộ tại đơn vị là đã trực tiếp tạo sự chuyển biến về chất lượng hoạt động của viện kiểm sát nhân dân 2 cấp tỉnh Lào Cai. Điều đó thể hiện trên các mặt công tác, nhất là hoạt động thực hành quyền công tố, công tác kiểm sát các hoạt động tư pháp trong lĩnh vực hình sự, dân sự và hành chính. Việc khởi tố, áp dụng các biện pháp bắt, tạm giữ, tạm giam đảm bảo chính xác, đúng pháp luật, không để lọt tội phạm, đảm bảo quyền bình đẳng, tự do, dân chủ của công dân, không để xảy ra việc làm oan người vô tội. Chất lượng tranh tụng của kiểm sát viên tại các phiên tòa ngày càng được nâng cao, việc giải quyết án tiếp tục tăng cường về trách nhiệm của cơ quan viện kiểm sát nhân dân, góp phần khôi phục trật tự pháp luật, bảo vệ công lý, lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của công dân.
![Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 4 Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 4](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-07/Ngay-26/vien-vien-vien.png)
Thông qua hoạt động thực hành quyền công tố và kiểm sát các hoạt động tư pháp, viện kiểm sát nhân dân 2 cấp tỉnh Lào Cai đã kịp thời phát hiện một số sơ hở, thiếu sót trong cơ chế quản lý, vận hành để kiến nghị, đề xuất với các cấp, ngành áp dụng biện pháp ngăn chặn, phòng ngừa vi phạm pháp luật và phòng, chống tội phạm. Viện kiểm sát nhân dân 2 cấp tỉnh Lào Cai còn phối hợp chặt chẽ với các cơ quan chức năng đẩy mạnh đấu tranh phòng, chống, nắm chắc tình hình tội phạm, vi phạm pháp luật trên địa bàn để tham mưu cho cấp ủy đảng, chính quyền cùng cấp có biện pháp ngăn chặn, giải quyết đúng pháp luật các vụ, việc nảy sinh, góp phần quan trọng vào phòng ngừa tội phạm, các hành vi vi phạm pháp luật, giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, tạo môi trường thuận lợi để thu hút các nguồn lực đầu tư và phát triển kinh tế - xã hội.
![Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 5 Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai: Lấy chất lượng đội ngũ cán bộ làm trọng tâm đổi mới ảnh 5](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-07/Ngay-26/vien-4.jpg)