![Trạm Y tế xã Kim Sơn (Bảo Yên) tuyên truyền phòng bệnh bạch hầu](https://image.baolaocai.vn/w330/Uploaded/2024/igxcwewjdcviwpd/2024_07_17/z5639431723852-2cc46e5fbdf11f4c244484dec3c8267e-3525.jpg)
Trạm Y tế xã Kim Sơn (Bảo Yên) tuyên truyền phòng bệnh bạch hầu
Theo đó, cán bộ Trạm Y tế xã Kim Sơn đã tổ chức các hoạt động tuyên truyền phòng, chống bệnh bạch hầu tại Nhà văn hóa Bản 2 Nhai Thổ và tuyên truyền trực tiếp tại các hộ dân.
Theo đó, cán bộ Trạm Y tế xã Kim Sơn đã tổ chức các hoạt động tuyên truyền phòng, chống bệnh bạch hầu tại Nhà văn hóa Bản 2 Nhai Thổ và tuyên truyền trực tiếp tại các hộ dân.
Đoàn kết là truyền thống quý báu của dân tộc ta trong quá trình dựng nước và giữ nước. Hiến pháp năm 2013 nêu rõ Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam “có vai trò nòng cốt trong việc xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân, tập hợp vận động Nhân dân đẩy mạnh các phong trào thi đua, các cuộc vận động, thực hành dân chủ, xây dựng đồng thuận xã hội”.
Ngày ASEAN phòng, chống sốt xuất huyết (15/6) hằng năm đã trở thành ngày có ý nghĩa quan trọng trong công tác dự phòng. Những hoạt động truyền thông hưởng ứng ngày này đã và đang tạo nên hiệu ứng lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng để chung tay thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch bệnh.
Từ cuối tháng 5 đến nay, Ban Dân vận Tỉnh ủy đã tổ chức tập huấn bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng tuyên truyền, vận động tại vùng đồng bào dân tộc thiểu số cho 600 người là người có uy tín, chức sắc, chức việc trên địa bàn tỉnh.
Ngày 5/6, tại huyện Văn Bàn, Ban Chỉ đạo Đề án 1371 tổ chức Hội nghị tập huấn kỹ năng tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật; tham quan mô hình điểm thực hiện Đề án 1371.
Sáng 29/5, tại huyện Bát Xát, UBND tỉnh Lào Cai, Quỹ phòng, chống tác hại của thuốc lá tổ chức Lễ mít tinh hưởng ứng Ngày Thế giới không thuốc lá (31/5) và Tuần lễ Quốc gia không thuốc lá (25 - 31/5) năm 2024.
Chiều 27/5, tại trụ sở Thị ủy Sa Pa đã diễn ra Lễ ký kết hợp tác đẩy mạnh thông tin, tuyên truyền giữa Báo Lào Cai với Thị ủy Sa Pa, giai đoạn 2024 - 2025.
3 bệnh nhân ở huyện Văn Bàn bị ngộ độc nấm hiện đang điều trị tại Khoa Cấp cứu và Hồi sức tích cực, Bệnh viện Đa khoa tỉnh. Trước đó, ngày 16/5 đã có 4 trường hợp ngộ độc nấm tại huyện Bảo Yên. Việc liên tiếp ghi nhận các trường hợp ngộ độc nấm trong tháng 5/2024 đã gióng lên hồi chuông cảnh báo về an toàn thực phẩm, cần đẩy mạnh hơn nữa công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức của người dân về phòng ngừa ngộ độc nấm.
Chiều 25/4, tại huyện Văn Bàn, Huyện ủy Văn Bàn và Báo Lào Cai đã tổ chức ký kết chương trình hợp tác truyền thông năm 2024 - 2025.
Ngày 15/4, tại huyện Bảo Thắng, UBND tỉnh tổ chức Lễ phát động Tháng hành động vì an toàn thực phẩm năm 2024.
Tối 28/12, Trung tâm Văn hoá và Điện ảnh tỉnh Lào Cai đã phối hợp với xã Quang Kim huyện Bát Xát tổ chức chương trình biểu diễn nghệ thuật và tuyên truyền chủ trương của Đảng, chính sách bảo hiểm xã hội.
Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) huyện Bắc Hà hiện trực tiếp quản lý trên 2.400 đoàn viên. Ngoài việc thực hiện tốt công tác chăm lo, bảo vệ quyền lợi, LĐLĐ huyện đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục cho đoàn viên, lao động bằng các hình thức đa dạng và phù hợp thực tiễn của cơ sở.
Những năm qua, cấp ủy đảng, chính quyền các cấp trên địa bàn huyện Mường Khương rất chú trọng công tác tuyên truyền, vận động, huy động người dân tham gia thực hiện các tiêu chí, nhờ đó, việc triển khai thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới trên địa bàn đạt nhiều kết quả quan trọng.
Câu lạc bộ Phụ nữ tự lực đã trở thành nơi sinh hoạt cùng tiến bộ của phụ nữ ở Sa Pa, Bắc Hà. Họ đồng hành với mong muốn xoá bỏ hủ tục; thay đổi nếp nghĩ, cách làm để có cuộc sống hạnh phúc hơn.
Sáng 27/11, Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp – Giáo dục thường xuyên thành phố Lào Cai phối hợp với Trung tâm Y tế huyện Bảo Thắng tổ chức Chương trình phổ biến pháp luật với chủ đề “Phòng chống tệ nạn xã hội – HIV/AIDS và bạo lực học đường”.
Hội Liên hiệp Phụ nữ xã Lùng Thẩn (Si Ma Cai) đã triển khai Dự án 8 về "thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em” với nhiều hoạt động thiết thực, góp phần tạo môi trường cho phụ nữ vùng khó có cơ hội giao lưu, trao đổi, nâng cao chất lượng cuộc sống và vị thế.
Năm 2023, Bộ đội Biên phòng tỉnh Lào Cai triển khai sâu rộng công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số, góp phần nâng cao nhận thức, trách nhiệm của mỗi người dân, góp phần củng cố, tăng cường khối đại đoàn kết toàn dân khu vực biên giới.
Hành trình truyền thông phòng, chống giảm nguy cơ về xâm hại, bạo lực, mua bán người ở phụ nữ và trẻ em gái của Tổ quản lý dự án - Cơ sở cai nghiện ma tuý tự nguyện, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh thực hiện tại thị xã Sa Pa và huyện Bắc Hà đã và đang lan tỏa thông điệp “Hãy đồng hành - Đừng buông tay”, góp phần tạo nên lớp bảo vệ vững chắc cho trẻ em vùng cao, biên giới.
Si Ma Cai là huyện vùng cao, biên giới, 99,4% dân số là đồng bào dân tộc thiểu số. Với đặc thù người dân sinh sống, cư trú xen kẽ, rộng khắp nên công tác tuyên truyền đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước được cấp ủy đảng, chính quyền các cấp trên địa bàn rất chú trọng.
Chi cục Dân số - Kế hoạch hoá gia đình đã tổ chức Hội nghị tuyên truyền pháp luật về phòng chống tảo hôn, kết hôn cận huyết thống cho hơn 200 người dân các xã Bản Liền và Thải Giàng Phố (huyện Bắc Hà).