![Bác sĩ của Trung tâm Y tế Si Ma Cai phối hợp với bác sĩ của Bệnh viện Đại học Y Hà Nội thực hiện kỹ thuật tán sỏi ngược dòng cho bệnh nhân tan soi1.png](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_05_17/tan-soi1-5191.png)
Bệnh nhân Giàng Thị Sâu, 31 tuổi được chẩn đoán sỏi 1/3 giữa niệu quản trái. Sau 20 phút thực hiện kỹ thuật, bệnh nhân đã được tán sỏi thành công và trở về theo dõi tại phòng bệnh. Đây là kỹ thuật mới được triển khai tại Trung tâm Y tế huyện Si Ma Cai.
![Bệnh nhân phục hồi tốt sau khi được thực hiện kỹ thuật tán sỏi ngược dòng. benh nhan phuc hoi.png](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_05_17/benh-nhan-phuc-hoi-9245.png)
Trung tâm Y tế huyện Si Ma Cai đã ký kết hợp tác với Bệnh viện Đại học Y Hà Nội. Thực hiện chương trình này, 1 bác sĩ của Bệnh viện Đại học Y Hà Nội được tăng cường, hỗ trợ chuyên môn tại Trung tâm Y tế trong 2 tháng, thực hiện chuyển giao một số kỹ thuật y tế chuyên sâu nhằm đáp ứng nhu cầu khám - chữa bệnh của Nhân dân địa phương, giúp người bệnh tiếp cận kỹ thuật y tế hiện đại, không phải vượt tuyến, đồng thời nâng cao năng lực, tay nghề cho cán bộ y tế của Trung tâm.