LCĐT - Đại hội đại biểu Đoàn Thanh niên Cộng sản (TNCS) Hồ Chí Minh tỉnh Lào Cai lần thứ XIV, nhiệm kỳ 2022 - 2027 sẽ diễn ra trong 2 ngày 28 và 29/7/2022. Đến thời điểm này, công tác chuẩn bị cho đại hội đã cơ bản hoàn thành.
Hoàn thành nhiều công trình, phần việc
Ngày 14/7, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn tổ chức Lễ khánh thành công trình thanh niên bể bơi Trung tâm Hoạt động thanh thiếu nhi tỉnh Lào Cai, tại khu trường liên cấp, đường Nhạc Sơn, phường Kim Tân (thành phố Lào Cai). Công trình được triển khai xây dựng từ tháng 10/2021 trên diện tích 2.000 m2 với tổng kinh phí đầu tư gần 15 tỷ đồng, đến ngày 15/6/2022 thì hoàn thành. Công trình do Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng Trung ương Đoàn làm chủ đầu tư với mục tiêu đẩy mạnh phong trào bơi lội trong thanh thiếu nhi trên địa bàn, tạo môi trường cho thanh thiếu nhi vui chơi, giải trí, giao lưu, rèn kỹ năng sống, phòng, chống đuối nước, tăng cường thể lực...
![Khánh thành bể bơi Trung tâm hoạt động thanh thiếu nhi – công trình chào mừng Đại hội Đoàn tỉnh Lào Cai lần thứ XIV. Ảnh: Kiều Thu Khánh thành bể bơi Trung tâm hoạt động thanh thiếu nhi – công trình chào mừng Đại hội Đoàn tỉnh Lào Cai lần thứ XIV. Ảnh: Kiều Thu](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-07/Ngay-26/boi11.jpg)
Bể bơi Trung tâm Hoạt động thanh thiếu nhi tỉnh Lào Cai là 1 trong 2 công trình lớn chào mừng Đại hội Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Lào Cai lần thứ XIV, nhiệm kỳ 2022 - 2027, tiến tới Đại hội Đoàn toàn quốc lần thứ XII. Trước đó, Tỉnh đoàn đã hoàn thành công trình hàng cây xanh, tổng giá trị 550 triệu đồng với việc trồng 100 cây dầu nước tại xã Sơn Hà (Bảo Thắng) và 200 cây lim lá thắm tại xã Nghĩa Đô (huyện Bảo Yên). Các cấp bộ đoàn trên địa bàn tỉnh còn hoàn thành hàng trăm công trình, phần việc chào mừng Đại hội Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Lào Cai.
Để chuẩn bị cho đại hội, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn đã ban hành các kế hoạch và hướng dẫn tổ chức đại hội đoàn các cấp tiến tới Đại hội Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Lào Cai lần thứ XIV. Đến ngày 3/5/2022 đã tổ chức xong đại hội đoàn cấp cơ sở, đến ngày 10/6/2022, có 14/14 đơn vị đoàn cấp huyện và tương đương tổ chức xong đại hội, trong đó Huyện đoàn Mường Khương được lựa chọn tổ chức đại hội điểm.
Thể hiện khát vọng của tuổi trẻ Lào Cai
Đại hội Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Lào Cai lần thứ XIV sẽ có 235 đại biểu chính thức về dự, đại diện cho hàng chục nghìn đoàn viên, thanh niên toàn tỉnh. Ban Chấp hành Tỉnh đoàn đã sớm thành lập tiểu ban nội dung, tiểu ban nhân sự, tiểu ban hậu cần, tiểu ban tuyên truyền để triển khai các công việc phục vụ đại hội.
Đồng chí Giàng Thị Mai, Bí thư Tỉnh đoàn cho biết: Công tác chuẩn bị nhân sự nhận được sự lãnh đạo sát sao của Tỉnh ủy và Ban Bí thư Trung ương Đoàn với yêu cầu đảm bảo dân chủ, chặt chẽ, đúng quy trình, trong đó tiêu chuẩn nhân sự coi trọng bản lĩnh chính trị, phẩm chất đạo đức, năng lực trình độ, hiệu quả hoàn thành nhiệm vụ được giao. Đại hội sẽ bầu Ban Chấp hành Tỉnh đoàn; bầu Đoàn đại biểu dự Đại hội Đoàn toàn quốc.
Đại hội Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Lào Cai lần thứ XIV là sự kiện chính trị quan trọng của tuổi trẻ tỉnh Lào Cai, đánh dấu bước phát triển mới trong phát huy vai trò, tiềm năng, sức sáng tạo và tinh thần xung kích, đóng góp của thế hệ trẻ địa phương trong thời kỳ công nghiệp hóa, hiện đại hóa, hội nhập quốc tế.
Đại hội có nhiệm vụ đánh giá kết quả đạt được trong công tác đoàn và phong trào thanh thiếu nhi giai đoạn 2017 - 2022, đề ra mục tiêu, phương hướng nhiệm kỳ 2022 - 2027. Trên cơ sở các đề án trọng tâm của trung ương, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn sẽ cụ thể hóa thành các chương trình, kế hoạch để triển khai. Ban Thường vụ Tỉnh đoàn còn đề ra 5 đề án trọng tâm nhiệm kỳ 2022 - 2027, đó là: “Hỗ trợ thanh niên tham gia chuyển đổi số trên địa bàn tỉnh Lào Cai”; “Hỗ trợ thanh niên vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi khởi nghiệp, lập nghiệp”; “Đoàn thanh niên tham gia xây dựng nông thôn mới”; “Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ đoàn TNCS Hồ Chí Minh”, “Đoàn thanh niên tham gia phòng, chống đuối nước và tai nạn thương tích cho trẻ em”.
Ban Thường vụ Tỉnh đoàn hiện đã tiếp thu, hoàn thành việc chỉnh sửa văn kiện đại hội, hoàn thiện các phương án về công tác tuyên truyền trước, trong và sau đại hội, đồng thời xây dựng phương án đảm bảo an ninh, hậu cần cho đại hội. Với sự chuẩn bị chủ động, tích cực, Đại hội đại biểu Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Lào Cai lần thứ XIV nhiệm kỳ 2022 - 2027 hứa hẹn sẽ thành công tốt đẹp.