Kết quả, các cấp công đoàn đã trợ cấp, thăm hỏi 3.817 lượt đoàn viên công đoàn có hoàn cảnh khó khăn, ốm đau, mắc bệnh hiểm nghèo và trẻ khuyết tật, mắc bệnh hiểm nghèo là con công nhân, viên chức, người lao động với tổng số tiền trợ cấp hơn 5,7 tỷ đồng; vận động xây dựng mới 16 ngôi nhà “Mái ấm công đoàn”, “Mái ấm mừng xuân” trị giá hơn 3,1 tỷ đồng cho đoàn viên có hoàn cảnh khó khăn…
Đặc biệt, trong năm, thị xã có 3.526/4.056 công nhân, viên chức, người lao động được khám khám sức khỏe định kỳ, trong đó có hơn 85% lao động nữ được khám chuyên khoa phụ sản. Cùng với đó là trao 487 suất quà cho công nhân, viên chức, người lao động có hoàn cảnh khó khăn và trẻ khuyết tật, mắc bệnh hiểm nghèo là con của đoàn viên, người lao động với tổng số tiền là 239,1 triệu đồng trong chương trình “Tết sum vầy - Xuân gắn kết” năm 2023.
![Tổ chức đối thoại với các công đoàn cơ sở. z5076666881483-dfd2f7fb541f21b3b0dc32f3209c8235-3142.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/eclyvtpfesf/2024_01_16/z5076666881483-dfd2f7fb541f21b3b0dc32f3209c8235-3142.jpg)
Thời gian tới, Liên đoàn Lao động thị xã Sa Pa sẽ tiếp tục tập trung nguồn lực chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho đoàn viên, người lao động; tổ chức tốt chương trình “Tết sum vầy” năm 2024; triển khai thực hiện có hiệu quả “Chương trình phúc lợi cho đoàn viên”, xây dựng nhà “Mái ấm công đoàn”. Huy động sự vào cuộc của chính quyền, chuyên môn trong tổ chức Tháng công nhân gắn với Tháng an toàn vệ sinh lao động năm 2024 và các hoạt động nâng cao phúc lợi cho đoàn viên, người lao động. Phát huy vai trò của công đoàn trong đại diện bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của đoàn viên, người lao động. Phối hợp chỉ đạo tổ chức hội nghị cán bộ, công chức, viên chức, người lao động năm 2024…