LCĐT - Chiều 8/7, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Lào Cai tổ chức Hội nghị lần thứ 8, sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội MTTQ Việt Nam tỉnh lần thứ XV, nhiệm kỳ 2019 - 2024 và sơ kết công tác mặt trận 6 tháng đầu năm 2022.
Dự hội nghị có các đồng chí: Đặng Xuân Phong, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; Hoàng Giang, Phó Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Trọng Hài, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Từ đầu nhiệm kỳ đến nay, MTTQ Việt Nam tỉnh đã phát huy tốt vai trò nòng cốt trong vận động, khơi dậy sức mạnh đại đoàn kết toàn dân, tinh thần "tương thân tương ái" trong hỗ trợ công tác phòng, chống dịch Covid-19 với tổng số tiền hơn 29 tỷ đồng, cùng nhiều vật chất; tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới và đảm bảo an sinh xã hội; hỗ trợ xây mới, sửa chữa gần 1.300 nhà đại đoàn kết, trị giá gần 30 tỷ đồng; giúp gần 3.500 hộ nghèo phát triển kinh tế, khám - chữa bệnh…
Trong 6 tháng đầu năm 2022, được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, sự phối hợp của chính quyền cùng cấp và hướng dẫn của Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh và các tổ chức thành viên các cấp trong tỉnh đã tích cực triển khai công tác tuyên truyền, vận động nhân dân tham gia thực hiện các chỉ thị, nghị quyết, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội đạt hiệu quả. Các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động được triển khai thực chất, lan tỏa trong cộng đồng dân cư. Công tác chăm lo cho người nghèo, bảo đảm an sinh xã hội và hỗ trợ thiên tai, dịch bệnh được quan tâm kịp thời. Công tác giám sát, phản biện xã hội, góp ý xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền từng bước được đổi mới, góp phần quan trọng vào việc phục hồi và tạo sự chuyển biến tích cực trên các lĩnh vực kinh tế, văn hóa, xã hội ở địa phương.
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung thảo luận, trao đổi và đưa ra các giải pháp để nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác mặt trận từ nay đến cuối nhiệm kỳ.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Đặng Xuân Phong, Bí thư Tỉnh ủy đánh giá cao những kết quả đạt được của Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh trong nửa nhiệm kỳ qua. Đối với nhiệm vụ từ nay đến cuối nhiệm kỳ, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy yêu cầu MTTQ Việt Nam tỉnh tiếp tục phát huy vai trò nòng cốt trong vận động nhân dân thực hiện các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, các cuộc vận động, phong trào thi đua gắn với các chương trình mục tiêu quốc gia; cổ vũ, động viên, khuyến khích các tầng lớp nhân dân, các thành phần kinh tế tích cực đóng góp trí tuệ, công sức để phát triển kinh tế; phối hợp chăm lo người có công; giúp đỡ hộ nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn nâng cao chất lượng cuộc sống, cải thiện nhà ở…
Dịp này, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Lào Cai đã đón nhận Cờ thi đua của UBND tỉnh trao tặng vì có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua thường xuyên năm 2021; đồng chí Giàng Seo Vần, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh được trao tặng danh hiệu Chiến sĩ thi đua cấp tỉnh.