* Ngày 17/1, Ban Chỉ huy Quân sự (CHQS) thành phố Lào Cai tổ chức Hội thi công tác chuẩn bị huấn luyện năm 2024. Tham gia hội thi có 17 xã, phường, 14 đơn vị tự vệ trên địa bàn thành phố Lào Cai.
![Các đại biểu tham quan trưng bày mô hình, học cụ huấn luyện. 2-9583.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/2-9583.jpg)
Hội thi được tổ chức quy mô lớn nhất từ trước đến nay với hơn 1 nghìn mô hình, học cụ, đồ dùng huấn luyện các loại, phù hợp với điều kiện huấn luyện và thực hiện nhiệm vụ ở địa phương.
![Giới thiệu mô hình giải trí trên thao trường. 4-101.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/4-101.jpg)
Hội thi diễn ra trong 1 ngày gồm các nội dung như: Hệ thống bia bảng, vật chất, mô hình học cụ, trang - thiết bị bảo đảm huấn luyện; sáng kiến cải tiến mô hình học cụ huấn luyện; hệ thống văn kiện tham mưu huấn luyện và hệ thống sổ sách, giáo án. Các đơn vị tham gia hội thi đã đầu tư về thời gian, vật chất, kinh phí củng cố, làm mới nhiều mô hình học cụ huấn luyện bảo đảm tính thẩm mỹ và đạt chất lượng cao.
![Trao giải cho khối đơn vị xã, phường tham gia Hội thi công tác chuẩn bị huấn luyện năm 2024. 1-3865.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/1-3865.jpg)
Kết thúc hội thi, Ban Tổ chức đã trao giải cho khối xã, phường: Giải Nhất thuộc về Ban CHQS phường Kim Tân; giải Nhì trao cho Ban CHQS phường Bắc Lệnh và xã Cam Đường; giải Ba trao cho Ban CHQS phường Cốc Lếu, phường Pom Hán và phường Lào Cai.
Khối tự vệ, giải Nhất trao cho Ban CHQS Văn phòng UBND thành phố; giải Nhì trao cho tự vệ Ban CHQS Công ty đồng Tả Phời, tự vệ Ban CHQS Công ty cổ phần cấp nước tỉnh Lào Cai; giải Ba trao cho tự vệ Ban CHQS Văn phòng Thành ủy, tự vệ Chi Cục thuế.
Kết quả hội thi là cơ sở để Ban CHQS thành phố Lào Cai đánh giá thực chất công tác chuẩn bị huấn luyện chiến đấu và trình độ, năng lực của đội ngũ cán bộ, dân quân, tự vệ, từ đó lựa chọn được mô hình, học cụ huấn luyện cử tham gia cấp Bộ CHQS tỉnh.
* Sáng 17/1, Ban Chỉ huy Quân sự thị xã Sa Pa (CHQS) tổ chức Hội thi công tác chuẩn bị huấn luyện năm 2024.
Tham gia hội thi có Ban CHQS các xã, phường trên địa bàn thị xã. Nội dung thi bao gồm: Giáo án, văn kiện huấn luyện, mô hình học cụ huấn luyện, trang - thiết bị bảo đảm huấn luyện. Các sản phẩm đăng ký dự thi có nhiều chủng loại phong phú; nhiều sáng kiến phù hợp với điều kiện huấn luyện và thực hiện nhiệm vụ ở địa phương.
![Quang cảnh hội thi. sa-pa-3-8809.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/sa-pa-3-8809.jpg)
![Giới thiệu các mô hình có tính ứng dụng cao. sa-pa-2-458.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/sa-pa-2-458.jpg)
Theo Thượng tá Đào Quang Hưng, Chỉ huy trưởng Ban CHQS thị xã Sa Pa, trong những năm qua, công tác huấn luyện của các đơn vị thuộc Ban CHQS thị xã đã đạt được thành tích nổi bật và có nhiều nội dung đổi mới. Hội thi năm nay, Ban CHQS các xã, phường, đơn vị tự vệ đã chủ động sơn, sửa, làm mới, cải tiến sáng kiến mô hình học cụ bảo đảm bền đẹp, sát với yêu cầu huấn luyện.
![Khen thưởng các đơn vị đạt giải. sa-pa-4-6727.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/sa-pa-4-6727.jpg)
Kết thúc hội thi, Ban Tổ chức đã trao giải Nhất cho Ban CHQS xã Tả Phìn; giải Nhì thuộc về Ban CHQS phường Phan Si Păng; trao 2 giải Ba cho Ban CHQS xã Thanh Bình và phường Ô Quý Hồ.
*Ngày 16/1, Ban Chỉ huy Quân sự (CHQS) huyện Bát Xát tổ chức Hội thi vật chất, mô hình, học cụ, giáo án huấn luyện dân quân, tự vệ năm 2024.
![Khai mạc hội thi. khai-mac-hoi-thi-6149.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/khai-mac-hoi-thi-6149.jpg)
Hội thi năm nay có sự tham gia 33 đơn vị dân quân, tự vệ, trong đó 21 đơn vị đến từ Ban CHQS các xã, thị trấn, và 12 đơn vị tự vệ khối các cơ quan trong huyện.
Hội thi tập trung vào công tác chuẩn bị mô hình học cụ, vật chất huấn luyện vũ khí tự tạo; hệ thống kế hoạch, giáo án huấn luyện… phục vụ công tác huấn luyện lực lượng dân quân, tự vệ tại địa phương, đơn vị năm 2024.
![Chấm điểm các đơn vị tham gia. cham-diem-cac-don-vi-tham-gia-hoi-thi-9170.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/cham-diem-cac-don-vi-tham-gia-hoi-thi-9170.jpg)
Theo đánh giá của Ban Tổ chức hội thi, các cơ quan, đơn vị, địa phương đã làm tốt công tác chuẩn bị huấn luyện và đầu tư, mua sắm vật chất mới theo quy định; hệ thống kế hoạch, giáo án xây dựng đảm bảo chất lượng, trình bày đúng quy cách; mô hình học cụ đáp ứng đầy đủ các đề mục, nội dung huấn luyện.
![Trao giải cho các đơn vị. Trao giải cho các đơn vị.](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/btmyymutgazs/2024_01_18/trao-giai-cho-cac-don-vi-881.jpg)
Trao giải cho các đơn vị.
Kết thúc hội thi, Ban Tổ chức đã trao giải Nhất cho Ban CHQS thị trấn Bát Xát; giải Nhì cho Ban CHQS xã Trịnh Tường; giải Ba cho Ban CHQS xã Tòng Sành và trao 2 giải Khuyến khích cho Ban CHQS các xã Nậm Pung và A Lù.
Hội thi được tổ chức nhằm đánh giá chất lượng công tác chuẩn bị huấn luyện, diễn tập chiến đấu của các đơn vị. Trên cơ sở đó sẽ rút kinh nghiệm chỉ đạo tiếp tục làm tốt công tác chuẩn bị và tham gia hội thi cấp tỉnh trước khi bước vào mùa huấn luyện, diễn tập năm 2024.