Theo đó, UBND tỉnh tổ chức lễ phát động Tháng hành động cấp tỉnh tại huyện Bảo Thắng với sự tham gia của các thành viên Ban Chỉ đạo an toàn thực phẩm tỉnh, huyện, thị xã, thành phố và cán bộ, công chức, viên chức, các hộ sản xuất, kinh doanh, chế biến thực phẩm, người dân trên địa bàn huyện Bảo Thắng.
UBND tỉnh chỉ đạo các sở, ban, ngành tập trung truyền thông bằng nhiều hình thức cho các nhóm đối tượng nhằm nâng cao nhận thức và thay đổi hành vi về đảm bảo an toàn thực phẩm, nâng cao trách nhiệm của tổ chức, cá nhân trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm trên địa bàn.
UBND tỉnh cũng thành lập 3 đoàn kiểm tra liên ngành cấp tỉnh, đồng thời chỉ đạo UBND các cấp thành lập các đoàn kiểm tra công tác quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm tại các địa phương; kiểm tra, kiểm soát các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh trên địa bàn, tập trung đấu tranh phòng, chống hàng giả, hàng kém chất lượng, bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.
Tháng hành động vì an toàn thực phẩm hằng năm diễn ra từ ngày 15/4 đến 15/5 là thời điểm để các ngành, các cấp và Nhân dân vào cuộc tăng cường các hoạt động đảm bảo an toàn thực phẩm và bảo vệ sức khỏe cộng đồng.
Xem chi tiết kế hoạch tại đây: