LCĐT - Sáng 23/12, tại Trung tâm hội nghị tỉnh, Hội Luật gia tỉnh Lào Cai tổ chức Lễ kỷ niệm 20 năm ngày thành lập (23/12/2002 - 23/12/2022).
Dự lễ kỷ niệm về phía Trung ương có các đồng chí: Trần Công Phàn, Phó Bí thư Đảng Đoàn, Phó Chủ tịch, Tổng Thư ký Hội Luật gia Việt Nam; Dương Đình Khuyến, Phó Tổng Thư ký, Trưởng Ban Tư vấn pháp luật và Trợ giúp pháp lý Hội Luật gia Việt Nam.
Về phía tỉnh Lào Cai có các đồng chí: Nguyễn Trọng Hài, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Lý Văn Hải, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Nội chính Tỉnh ủy; lãnh đạo các sở, ngành; lãnh đạo, nguyên lãnh đạo, cán bộ quản lý Hội Luật gia tỉnh qua các thời kỳ, cùng đại biểu là thành viên các chi hội luật gia, cộng tác viên của hội trên địa bàn tỉnh.
Tại lễ kỷ niệm, các đại biểu đã ôn lại chặng đường 20 năm thành lập và phát triển của Hội Luật gia tỉnh Lào Cai. Trải qua 20 năm, từ 32 hội viên đến nay Hội Luật gia tỉnh Lào Cai đã có 728 hội viên sinh hoạt tại 4 huyện hội, 24 chi hội luật gia trực thuộc.
Từ khi thành lập đến nay, Hội đã tập hợp được lực lượng đông đảo các thế hệ luật gia là lực lượng nòng cốt trong công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật và đóng góp tích cực trong việc xây dựng, hoàn thiện chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước, trong đó có nhiều thành tựu nổi bật như: Tổ chức tốt việc lấy ý kiến luật gia góp ý vào dự thảo sửa đổi Hiến pháp năm 1992; Bộ luật Dân sự sửa đổi, Bộ luật Hình sự sửa đổi, Luật Tổ chức Viện kiểm sát nhân dân sửa đổi, Luật Thi hành án dân sự sửa đổi, Luật Luật sư sửa đổi…
Các cấp hội tiếp tục chú trọng công tác tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý cho người dân vùng nông thôn, miền núi, đặc biệt là người nghèo, dân tộc thiểu số, đối tượng chính sách và những người yếu thế trong xã hội bằng nhiều hình thức. Hoạt động phổ biến, giáo dục tiếp tục được đổi mới về nội dung và hình thức, phù hợp với tính chất, chức năng, nhiệm vụ của Hội; huy động được nhiều luật gia tham gia công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật, qua đó, góp phần phục vụ nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng, an ninh và trật tự, an toàn xã hội địa phương.
Phát biểu tại lễ kỷ niệm, đồng chí Trần Công Phàn, Phó Chủ tịch, Tổng Thư ký Hội Luật gia Việt Nam đánh giá cao những thành tích của Hội Luật gia tỉnh Lào Cai trong 20 năm qua, góp phần tích cực vào sự nghiệp xây dựng Hội Luật gia Việt Nam ngày càng lớn mạnh; đồng thời mong muốn Hội Luật gia tỉnh Lào Cai tiếp tục phát huy những kết quả đạt được, xây dựng tổ chức hội vững mạnh, xây dựng đội ngũ luật gia giỏi chuyên môn nghiệp vụ, vững vàng về tư tưởng, chính trị, tận tụy với nghề, vì dân, vì công lý; nâng cao chất lượng hiệu quả hoạt động; góp phần xây dựng nhà nước pháp quyền của dân, do dân, vì dân.
Phát biểu tại lễ kỷ niệm, đồng chí Nguyễn Trọng Hài, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã ghi nhận và biểu dương những đóng góp quan trọng của Hội Luật gia tỉnh Lào Cai trong 20 năm qua. Đồng chí đề nghị hội luật gia các cấp tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách và pháp luật của Nhà nước cho các tầng lớp Nhân dân, nhất là đồng bào dân tộc thiểu số, ở vùng cao, vùng xa, biên giới; tiếp tục đổi mới nội dung, hình thức hoạt động sát với yêu cầu thực tiễn, nhiệm vụ chính trị địa phương theo phương châm “Đưa pháp luật về cơ sở và giúp người dân tiếp cận pháp luật; tích cực tham gia công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật, đưa pháp luật vào đời sống, coi đây là nhiệm vụ chủ yếu, trọng tâm của hội; chủ động tham gia ý kiến vào xây dựng chính sách, pháp luật; đẩy mạnh công tác tư vấn pháp luật và trợ giúp pháp lý cho các tổ chức, cá nhân, các đối tượng chính sách, người nghèo…
Nhân dịp này, Chủ tịch Hội Luật gia Việt Nam đã tặng Bằng khen cho 5 tập thể và 9 cá nhân; Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen cho cho 4 tập thể, 9 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác hội năm 2022.