![Quang cảnh chương trình. Quang cảnh chương trình giao lưu.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/dydreinexq/2024_01_29/quang-canh-chuong-trinh-giao-luu-5226.jpg)
Dự chương trình, phía tỉnh Lào Cai có đại diện lãnh đạo Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh, Báo Lào Cai, Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh; phóng viên các cơ quan báo chí, truyền thông của tỉnh.
![Các đại biểu dự chương trình giao lưu. 1.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/dydreinexq/2024_01_29/1-493.jpg)
Về phía châu Hồng Hà có đại diện lãnh đạo Ban Tuyên giáo Châu ủy Hồng Hà, Nhật báo Hồng Hà, Trung tâm Truyền thông huyện Hà Khẩu; phóng viên, biên tập viên các cơ quan báo chí, truyền thông châu Hồng Hà.
![Đồng chí Trần Xuân Huệ, Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Lào Cai (trái ảnh) phát biểu chào mừng. Bà Trần Xuân Huệ (trái ảnh), Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Lào Cai (Việt Nam) phát biểu chào mừng.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/dydreinexq/2024_01_29/ba-tran-xuan-hue-trai-anh-pho-giam-doc-so-thong-tin-va-truyen-thong-tinh-lao-cai-viet-nam-phat-bieu-chao-mung-9091.jpg)
Phát biểu chào mừng, đồng chí Trần Xuân Huệ, Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Lào Cai (Việt Nam) và đồng chí Trương Dung, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Châu ủy Hồng Hà, tỉnh Vân Nam (Trung Quốc) cho rằng, buổi giao lưu là dịp để các các cơ quan báo chí, truyền thông hai bên cùng đề xuất, thống nhất các hoạt động hợp tác thiết thực trong công tác tuyên truyền, tăng cường sự hiểu biết lẫn nhau, đẩy mạnh truyền thông, quảng bá các hoạt động xúc tiến thương mại, đầu tư, du lịch của hai địa phương. Các cơ quan báo chí, truyền thông của hai bên sẽ cùng hợp tác đẩy mạnh thông tin, tuyên truyền, thông tin đối ngoại để phát triển kinh tế - xã hội, vun đắp mối quan hệ hữu nghị giữa hai địa phương.
![Đồng chí Trương Dung, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Châu ủy Hồng Hà, tỉnh Vân Nam (Trung Quốc) phát biểu tại chương trình. Bà Trương Dung, Phó Trưởng ban Tuyên giáo Châu ủy, châu Hồng Hà, tỉnh Vân Nam (Trung Quốc) phát biểu tại chương trình.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/dydreinexq/2024_01_29/ba-truong-dung-pho-truong-ban-tuyen-giao-chau-uy-chau-hong-ha-tinh-van-nam-trung-quoc-phat-bieu-tai-chuong-trinh-5433.jpg)
Tại chương trình, các cơ quan báo chí, truyền thông hai bên đã giới thiệu khái quát về quy mô, hoạt động của đơn vị và những định hướng phát triển trong thời gian tới.
![Lãnh đạo các cơ quan báo chí tỉnh Lào Cai trao đổi thông tin. Lãnh đạo các cơ quan báo chí tỉnh Lào Cai trao đổi thông tin.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/dydreinexq/2024_01_29/lanh-dao-cac-co-quan-bao-chi-tinh-lao-cai-trao-doi-thong-tin-3274.jpg)
Lãnh đạo Báo Lào Cai, Đài Phát thanh - Truyền hình tỉnh, Tạp chí Phansipăng đã đề xuất các hoạt động trao đổi nghiệp vụ với Cục Phát thanh - Truyền hình châu Hồng Hà, Nhật báo Hồng Hà, Tạp chí Văn học - Nghệ thuật châu Hồng Hà giai đoạn từ nay đến năm 2030. Theo đó, mỗi năm các cơ quan báo chí, truyền thông hai bên sẽ cử 1 đoàn công tác sang học hỏi kinh nghiệm, nghiệp vụ và tiến hành hoạt động phỏng vấn trên địa bàn của nhau. Mỗi năm, mỗi bên sẽ trao đổi với nhau bài viết, chương trình truyền hình, các tác phẩm văn học, nghệ thuật để giới thiệu về miền đất, con người, nền văn hóa, danh lam, thắng cảnh và chính sách thu hút đầu tư của mỗi bên.
![Tổng Biên tập Nhật báo Hồng Hà, châu Hồng Hà, tỉnh Vân Nam (Trung Quốc) trao đổi thông tin. Ông Cung Kiến Quốc, Tổng Biên tập Nhật báo Hồng Hà, châu Hồng Hà, tỉnh Vân Nam (Trung Quốc) trao đổi thông tin.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/dydreinexq/2024_01_29/ong-cung-kien-quoc-tong-bien-tap-nhat-bao-hong-ha-chau-hong-ha-tinh-van-nam-trung-quoc-trao-doi-thong-tin-919.jpg)
Đại diện các cơ quan báo chí, truyền thông châu Hồng Hà và huyện Hà Khẩu, lãnh đạo Nhật báo Hồng Hà cũng giới thiệu khái quát về hoạt động báo chí tại địa phương, đồng thời đề xuất các phương án trao đổi kinh nghiệm hoạt động, các tác phẩm báo chí, tập trung vào các lĩnh vực: Cảnh đẹp đất nước, con người, bản sắc văn hóa, du lịch, nghệ thuật… Phía châu Hồng Hà cũng mong muốn trao đổi các chương trình nghe, nhìn chất lượng cao, từ đó giúp du khách, Nhân dân hai địa phương hiểu hơn về hình ảnh tươi đẹp và sự phát triển của hai quốc gia, dân tộc.
![Các đại biểu chụp ảnh lưu niệm. Các đại biểu chụp ảnh lưu niệm.jpg](https://image.baolaocai.vn/w780/Uploaded/2024/dydreinexq/2024_01_29/cac-dai-bieu-chup-anh-luu-niem-4192.jpg)
Chương trình giao lưu giữa các cơ quan truyền thông tỉnh Lào Cai (Việt Nam) và các cơ quan truyền thông châu Hồng Hà, tỉnh Vân Nam (Trung Quốc) nằm trong chuỗi hoạt động của Chương trình giao lưu văn nghệ chào Xuân qua biên giới và Liên hoan nhân dân biên giới Việt Nam - Trung Quốc năm 2024 diễn ra trong 2 ngày 29 và 30/1. Chương trình giúp các cơ quan báo chí, truyền thông hai bên có cơ hội giao lưu, hợp tác, hội nhập, đẩy mạnh xây dựng môi trường báo chí hiện đại.