Đấu giá thêm 188.399 biển số xe ô tô, niêm yết từ ngày 11/3

Bộ Công an đã phê duyệt danh sách 188.399 biển số xe ô tô đưa ra đấu giá lần thứ ba, trong đó, TP Hà Nội có lượng biển số lớn nhất với 27.300 biển số.

Cục Cảnh sát giao thông cho biết, Bộ Công an vừa phê duyệt kế hoạch đấu giá biển số xe ô tô phiên đấu giá thứ ba với 188.399 biển số thuộc tất cả tỉnh, thành phố.

Kế hoạch đấu giá lần thứ ba sẽ được tổ chức niêm yết từ ngày 11/3. Giá khởi điểm của một biển số xe ô tô đưa ra đấu giá là 40 triệu đồng. Tiền đặt trước bằng mức giá khởi điểm này.

Phòng giám sát đấu giá biển số của Cục Cảnh sát giao thông.
Phòng giám sát đấu giá biển số của Cục Cảnh sát giao thông.

Các cuộc đấu giá sẽ diễn ra trực tuyến, bước giá cho mỗi lần đấu giá là 5 triệu đồng. Mọi tổ chức, cá nhân người Việt Nam đều có đủ điều kiện tham gia đấu giá biển số xe ô tô theo quy định của Nghị định số 39/2023/NĐ-CP ngày 26/6/2023 quy định chi tiết một số điều của Nghị quyết số 73/2022/QH15 ngày 15/11/2022 của Quốc hội về thí điểm đấu giá biển số xe ô tô và quy định pháp luật khác có liên quan.

Đối với đơn vị tổ chức đấu giá tài sản, thù lao dịch vụ cho mỗi biển số xe ô tô đấu giá thành được tính bằng 8% giá khởi điểm. Ngoài ra, chi phí đấu giá thanh toán cho tổ chức đấu giá tài sản là 10.000 đồng/biển số xe ô tô đưa ra đấu giá.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có thông báo kết quả đấu giá, người trúng đấu giá phải nộp toàn bộ tiền (sau khi trừ số tiền đặt trước) vào tài khoản chuyên thu của Bộ Công an.

Theo danh sách 188.399 biển số xe ô tô đưa ra đấu giá lần thứ ba, TP Hà Nội có số lượng biển số lớn nhất với 27.300 biển số, tiếp theo là TP Hồ Chí Minh với 17.970 biển số.

Bộ Công an cho biết, qua hơn 4 tháng đấu giá biển số xe ô tô (từ 9/2023 - 2/2024), tổng số tiền đấu giá thành công là hơn 2.052 tỷ đồng. Trong đó, có 14.062 biển số trúng đấu giá được khách hàng nộp tổng cộng gần 1.400 tỷ đồng, đã thu để nộp ngân sách Nhà nước gần 840 tỷ đồng.

Bộ Công an nhìn nhận, việc thực hiện đấu giá biển số xe ô tô đã đáp ứng được nhu cầu của người dân, tạo sự công bằng cho người có nhu cầu, đồng thời, khai thác tài sản công có hiệu quả, tăng nguồn thu cho ngân sách Nhà nước.

kinhtedothi.vn

Có thể bạn quan tâm

Tin cùng chuyên mục

Bé trai 3,3 kg ngừng thở, mất nhịp tim được hồi sức thành công sau hơn 30 phút tại Lào Cai

Bé trai 3,3 kg ngừng thở, mất nhịp tim được hồi sức thành công sau hơn 30 phút tại Lào Cai

Một ca sinh ngôi ngược diễn biến nguy kịch vừa được các y, bác sĩ điểm Trạm Y tế An Lương, xã Mỏ Vàng, tỉnh Lào Cai xử trí thành công. Bé trai 3,3 kg chào đời trong tình trạng ngạt nặng, không bắt được nhịp tim, ngừng thở; sau hơn 30 phút hồi sức tích cực, trẻ đã có nhịp tim trở lại và tự thở.

Xã Yên Bình tư vấn pháp luật, hỗ trợ người chấp hành xong án phạt tù tái hòa nhập cộng đồng

Xã Yên Bình tư vấn pháp luật, hỗ trợ người chấp hành xong án phạt tù tái hòa nhập cộng đồng

Nhằm nâng cao nhận thức pháp luật và hỗ trợ người chấp hành xong án phạt tù ổn định cuộc sống, Trung tâm Tư vấn pháp luật số 1 tỉnh Lào Cai phối hợp với UBND xã Yên Bình tổ chức Hội nghị phổ biến, tư vấn pháp luật cho người chấp hành xong án phạt tù và tái hòa nhập cộng đồng.

Nhiều hoạt động ý nghĩa trước năm học mới ở Lào Cai

Nhiều hoạt động ý nghĩa trước năm học mới ở Lào Cai

Trước thềm năm học mới, nhiều hoạt động thiết thực trên địa bàn tỉnh Lào Cai được triển khai nhằm chăm lo điều kiện học tập và sức khỏe cho học sinh. Trong đó, mô hình “Nước sạch cùng em đến trường” được bàn giao tại điểm trường Tà Dông, Trường Mầm non Khau Phạ, xã Tú Lệ, cùng hoạt động trao quà cho học sinh; 103 học sinh trên địa bàn xã Bát Xát được phát hiện mắc tật khúc xạ về mắt qua chương trình khám, sàng lọc.

Những ngôi trường mới nơi biên cương

Những ngôi trường mới nơi biên cương

Nhờ sự vào cuộc quyết liệt của các cấp, các ngành, nhiều ngôi trường phổ thông nội trú liên cấp tại các xã biên giới đất liền đã hoàn thành trước thềm năm học mới 2026 - 2027.

Lực lượng tìm kiếm hài cốt liệt sĩ làm việc xuyên kỳ nghỉ 2/9

Lực lượng tìm kiếm hài cốt liệt sĩ làm việc xuyên kỳ nghỉ 2/9

Sáng 29/8, tại các nghĩa trang liệt sĩ đang được triển khai tìm kiếm hài cốt liệt sĩ, các đội tìm kiếm vẫn tiếp tục triển khai công việc như thường ngày và sẽ làm việc không nghỉ, kể cả ngày lễ Quốc khánh 2/9. Vì "Chiến dịch 500 ngày đêm đẩy mạnh thực hiện tìm kiếm, quy tập và xác định danh tính hài cốt liệt sĩ" đang trong giai đoạn cao điểm.

Tưng bừng Lễ khai hội đền Bảo Hà năm 2026

Tưng bừng Lễ khai hội đền Bảo Hà năm 2026

Sáng nay 29/8 (tức ngày 17/7 năm Bính Ngọ), Lễ hội đền Bảo Hà năm 2026 với chủ đề “Linh thiêng miền đất Thánh Bảo Hà hội tụ – Lan tỏa tinh hoa” đã chính thức được khai mạc tại Khu di tích lịch sử - văn hóa Quốc gia đền Bảo Hà.

Xã Trịnh Tường: Để học sinh đến trường an toàn trong mùa mưa lũ

Xã Trịnh Tường: Để học sinh đến trường an toàn trong mùa mưa lũ

Trịnh Tường là xã vùng cao, biên giới của tỉnh, trong đó có thôn, bản nằm ở trên núi cao, đường giao thông đi lại còn nhiều khó khăn. Đặc biệt, trên địa bàn có dòng suối Nà Lặc chảy qua, vào mùa mưa lũ thường xuyên chia cắt giao thông, tiềm ẩn nhiều nguy hiểm cho học sinh trên đường đến trường. Năm học mới 2026 - 2027 đã đến gần, người dân mong muốn sớm có cây cầu qua suối Nà Lặc để các em nhỏ đi học an toàn.

Ma túy núp trong làn khói Pod: Hiểm họa mới bủa vây giới trẻ

Ma túy núp trong làn khói Pod: Hiểm họa mới bủa vây giới trẻ

47 đối tượng vừa bị Công an Hà Nội triệu tập sau khi triệt phá một đường dây mua bán trái phép tinh dầu chứa chất ma túy Etomidate, được san chiết vào đầu Pod và thuốc lá điện tử để đưa ra thị trường tiêu thụ, gửi đi một cảnh báo, rằng ma túy có thể được “khoác áo” thuốc lá điện tử để len vào đời sống, đặc biệt trong giới trẻ hiện nay.

fb yt zl tw