![Phường Bình Minh (TP Lào Cai): Gần 100 người tham gia tập huấn phòng cháy, chữa cháy](https://image.baolaocai.vn/w330/Uploaded/2024/zsgkqzfmfpmf/2024_07_24/a-1-5827.jpg)
Phường Bình Minh (TP Lào Cai): Gần 100 người tham gia tập huấn phòng cháy, chữa cháy
Chiều 24/7, tại trụ sở UBND phường Bình Minh, thành phố Lào Cai đã diễn ra buổi tập huấn công tác phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.
Chiều 24/7, tại trụ sở UBND phường Bình Minh, thành phố Lào Cai đã diễn ra buổi tập huấn công tác phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.
Mặc dù cơ quan chức năng, các huyện, thành phố đã quan tâm đến công tác phòng cháy, chữa cháy (PCCC) tại các chợ nhưng nhiều nơi hiện vẫn có không ít khó khăn, bất cập, chưa có hướng giải quyết triệt để.
Sáng 11/7, Công an thành phố Lào Cai phối hợp với phường Lào Cai tổ chức hội nghị tuyên truyền, phổ biến kiến thức về phòng cháy, chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ và thực tập phương án chữa cháy.
Các hành vi vi phạm để xảy ra cháy nổ, tùy theo mức thiệt hại bị phạt tiền quy định cụ thể tại Mục 3 Nghị định số 144/2021 của Chính phủ và buộc chi trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều 51 Nghị định số 144.
Ngày 25/6, tại xã Bản Hồ (thị xã Sa Pa), Trung tâm Giáo dục môi trường và Dịch vụ môi trường Hoàng Liên (Vườn Quốc gia Hoàng Liên) phối hợp với Đội Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ (Công an thị xã Sa Pa) tổ chức Hội nghị tuyên truyền về phòng cháy, chữa cháy rừng và bảo vệ rừng, bảo vệ môi trường năm 2024.
Ngày 24/6/2024, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã ký Chỉ thị 19/CT-TTg về tăng cường công tác phòng cháy, chữa cháy đối với nhà ở nhiều tầng, nhiều căn hộ, nhà ở riêng lẻ kết hợp sản xuất, kinh doanh.
Sáng 23/6, Đoàn Thanh niên phường Bắc Cường (thành phố Lào Cai) phối hợp với Công an phường Bắc Cường tổ chức tuyên truyền pháp luật cho đoàn viên, thanh niên trên địa bàn.
Sáng 19/6, tiếp tục Chương trình Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội Khoá XV, dưới sự điều hành của Phó Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Thị Thanh, Quốc hội đã nghe Tờ trình và Báo cáo thẩm tra dự án Luật Phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn cứu hộ.
Sáng 14/6, tại Chùa Thiên Trúc, thị trấn Phố Lu (huyện Bảo Thắng), Giáo hội Phật giáo huyện Bảo Thắng và Công an huyện phối hợp tổ chức chương trình tuyên truyền pháp luật, tặng bình chữa cháy xách tay cho các hộ cận nghèo, hướng dẫn kỹ năng phòng cháy, chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ.
Ngày 12/6, UBND xã Sơn Hà (huyện Bảo Thắng) đã tổ chức chương trình tặng bình chữa cháy xách tay cho các hộ nghèo trên địa bàn xã nhằm xây dựng gia đình an toàn, cộng đồng an toàn.
Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ cấp tỉnh
Ngày 11/5, huyện Bát Xát tổ chức Hội thao nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” năm 2024 với sự tham gia của 21 đội thi đến từ 21 xã, thị trấn trên địa bàn.
Huyện Bảo Yên và Văn Bàn đã tổ chức thành công Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” năm 2024.
Ngày 7/5, huyện Bắc Hà tổ chức Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy năm 2024.
UBND tỉnh vừa ban hành Kế hoạch triển khai thực hiện Quyết định 203/QĐ-TTg ngày 28/2/2024 của Thủ tướng Chính phủ về phê duyệt kế hoạch thực hiện quy hoạch hạ tầng phòng cháy và chữa cháy thời kỳ 2021 - 2030, tầm nhìn đến năm 2050.
Ngày 3/5, Công an xã Xuân Quang (huyện Bảo Thắng) phối hợp với Phân ban Phật tử Dân tộc Trung ương, Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh Lào Cai, Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam huyện Bảo Thắng tổ chức tặng 165 bình chữa cháy xách tay với tổng giá trị gần 50 triệu đồng cho các hộ nghèo, cận nghèo trên địa bàn xã Xuân Quang.
Công điện số 43/CĐ-TTg ngày 1/5/2024 yêu cầu các bộ ngành, địa phương tiếp tục quyết liệt triển khai có hiệu quả các biện pháp phòng cháy, chữa cháy rừng trên phạm vi cả nước.
Chiều 25/4, UBND phường Phan Si Păng và Công an phường Phan Si Păng (thị xã Sa Pa) tổ chức diễn tập phương án chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ tại khu dân cư tổ dân phố số 2.
Đầu tháng 1/2024, tại tổ 7, thị trấn Bát Xát (huyện Bát Xát) xảy ra vụ cháy nhà, ngay khi phát hiện, các hộ trong tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy (PCCC) đã bấm chuông báo cháy và sử dụng bình chữa cháy cầm tay được trang bị để kịp thời dập tắt đám cháy.
Chiều 10/4, tại xã Nậm Pung (huyện Bát Xát) diễn ra "Hội nghị ký kết quy chế phối hợp trong quản lý, bảo vệ rừng khu vực giáp ranh" giữa Ban Quản lý Khu Bảo tồn thiên nhiên Bát Xát với UBND xã Nậm Pung và UBND xã Ngũ Chỉ Sơn (thị xã Sa Pa).