LCĐT - Thời gian qua, Công an huyện Bát Xát thực hiện nhiều biện pháp tăng cường đấu tranh với mọi hành vi vi phạm về vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ.
|
Bát Xát là huyện biên giới có 9 xã giáp biên, đường biên giới dài 87,3 km, dân cư cư trú rải rác; phong tục, tập quán còn nhiều lạc hậu, tình hình tệ nạn xã hội vẫn diễn biến phức tạp, tại một số xã đã từng xảy ra các vụ án hình sự liên quan tới vũ khí, vật liệu nổ...
![Bát Xát tăng cường quản lý vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ ảnh 1 Bát Xát tăng cường quản lý vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ ảnh 1](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-12/Ngay-23/sung-1.jpg)
Mặc dù, lực lượng Công an huyện Bát Xát đã phối hợp với các địa phương đẩy mạnh tuyên truyền Nhân dân không tự chế các loại vũ khí, súng, vật liệu nổ, đồng thời vận động các hộ giao nộp vũ khí có sẵn trong các gia đình, tuy nhiên, việc tự chế và sử dụng súng, công cụ hỗ trợ trong đồng bào các dân tộc vẫn còn.
Tại xã Cốc Mỳ, chỉ trong 2 năm 2021, 2022, lực lượng công an đã vận động giao nộp được gần 100 cây súng các loại như: Súng kíp, súng hơi, súng cồn tự chế, trong đó có cả các loại súng hơi hiện đại được người dân mua về lắp ráp và sử dụng để đi săn, bắn chim tự nhiên.
Theo nhận định của Công an huyện Bát Xát, hiện nay, tình trạng tàng trữ, sử dụng, vận chuyển, mua bán trái phép súng hơi, pháo nổ diễn ra khá phức tạp dưới nhiều hình thức, thủ đoạn ngày càng tinh vi. Bên cạnh đó, nhiều đối tượng xấu lợi dụng đường biên giới thực hiện hành vi đưa vũ khí, pháo từ nước ngoài vào Việt Nam.
![Bát Xát tăng cường quản lý vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ ảnh 2 Bát Xát tăng cường quản lý vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ ảnh 2](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-12/Ngay-23/sung2.jpg)
Tính từ ngày 16/11/2021 đến 15/12/2022, công an các xã, thị trấn của huyện Bát Xát đã vận động Nhân dân tự nguyện giao nộp, tiếp nhận 225 vũ khí, công cụ hỗ trợ, linh kiện vũ khí (đã hướng dẫn công an xã bàn giao cho Ban Chỉ huy Quân sự huyện). Cùng với đó, Công an huyện Bát Xát cũng đã bắt giữ 2 vụ vận chuyển trái phép pháo nổ tại xã Cốc Mỳ và Bản Vược, thu giữ 134,3 kg pháo.
|
Trong thời gian tới, Công an huyện Bát Xát tiếp tục triển khai mở các đợt cao điểm tấn công trấn áp tội phạm vi phạm pháp luật về vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo; thực hiện tốt công tác nghiệp vụ cơ bản; rà soát, bố trí đủ mạng lưới cộng tác viên tham gia; phối hợp chặt chẽ với bộ đội biên phòng kiểm tra, kiểm soát để kịp thời phát hiện, bắt giữ các đối tượng mua bán, vận chuyển, tàng trữ, sử dụng trái phép vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo, tập trung vào tuyến biên giới; thường xuyên tổ chức tuần tra, kiểm soát các khu vực giáp biên giới để phòng ngừa, ngăn chặn, đấu tranh thẩm lậu vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo vào Việt Nam...