LCĐT – Sáng 20/12, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổ chức Hội nghị tổng kết công tác dư luận xã hội cấp tỉnh năm 2022, triển khai nhiệm vụ năm 2023.
Đồng chí Dương Đức Huy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy chủ trì hội nghị.
Trong năm 2022, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đã tổ chức tập huấn nghiệp vụ và thường xuyên trao đổi về nội dung, phương pháp nắm bắt dư luận xã hội cho đội ngũ cộng tác viên, nhất là định hướng nắm bắt dư luận xung quanh những vấn đề xã hội rộng lớn, vấn đề nóng, có nhiều tác động đến đời sống người dân.
![Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổng kết công tác dư luận xã hội cấp tỉnh năm 2022 ảnh 1 Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổng kết công tác dư luận xã hội cấp tỉnh năm 2022 ảnh 1](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-12/Ngay-20/a1.jpg)
Đội ngũ cộng tác viên dư luận xã hội cấp tỉnh đã thực hiện tương đối nghiêm túc, hiệu quả nhiệm vụ được phân công, kịp thời báo cáo vấn đề nổi cộm tại địa phương. Nội dung phản ánh đa dạng, phong phú trên nhiều lĩnh vực: Tổ chức thực hiện các chủ trương, nghị quyết của Đảng, pháp luật của Nhà nước về phát triển kinh tế - xã hội, khai thác tài nguyên, khoáng sản, an sinh xã hội, ô nhiễm môi trường…
Trên cơ sở báo cáo dư luận của đội ngũ cộng tác viên, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổng hợp gửi Thường trực Tỉnh ủy xem xét và chỉ đạo trực tiếp hoặc giao Ban Cán sự Đảng UBND tỉnh để chỉ đạo các cơ quan, đơn vị, địa phương có liên quan xác minh, làm rõ thông tin dư luận xã hội, xem xét giải quyết theo thẩm quyền đối với từng nội dung phản ánh.
Tại hội nghị, đồng chí Dương Đức Huy, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đề nghị: Trong thời gian tới, đội ngũ cộng tác viên dư luận xã hội cấp tỉnh cần đặc biệt quan tâm đến việc nắm bắt tình hình tại cơ sở, kịp thời phản ánh nhanh, chính xác, đề xuất hướng giải quyết hiệu quả hơn. Nội dung phản ánh cần tập trung vào các vấn đề, lĩnh vực lớn có nhiều ảnh hưởng đến đời sống dân sinh. Đội ngũ cộng tác viên cần tăng cường trao đổi và phối hợp với bộ phận theo dõi dư luận của Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy để gắn kết trong công việc và xác minh, làm rõ những nội dung phản ánh…
![Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổng kết công tác dư luận xã hội cấp tỉnh năm 2022 ảnh 2 Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tổng kết công tác dư luận xã hội cấp tỉnh năm 2022 ảnh 2](https://image.baolaocai.vn/w780/storage/files/shares/2022/Thang-12/Ngay-20/a2.jpg)
Tại hội nghị, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy đã tổ chức tập huấn nghiệp vụ cho đội ngũ cộng tác viên, đặc biệt là các phương pháp nắm bắt dư luận xã hội về vấn đề xã hội rộng lớn, vấn đề nóng, có nhiều tác động đến đời sống Nhân dân.