Tham gia có 30 học viên là người Dao tại các xã Nậm Đét, Nậm Khánh, Bảo Nhai… được Nghệ nhân Ưu tú Bàn A Ton, người lưu giữ văn hoá nhảy lửa của người Dao đỏ tại địa phương trực tiếp truyền dạy.
Nhảy lửa là hoạt động văn hóa mang đậm bản sắc, thể hiện sức mạnh phi thường của con người muốn chinh phục thiên nhiên, làm chủ cuộc sống. Nhảy lửa cũng là nét sinh hoạt tinh thần hết sức phong phú và độc đáo của dân tộc Dao đỏ.
Những năm gần đây, lễ nhảy lửa của người Dao đỏ được huyện Bắc Hà bảo tồn và phát huy nét đẹp văn hóa truyền thống, đồng thời phát triển thành sản phẩm thế mạnh về du lịch tại địa phương.
Lớp truyền dạy diễn ra từ ngày 26/6 đến ngày 2/7, được hỗ trợ mở theo Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi năm 2023 trên địa bàn tỉnh. Thông qua truyền dạy góp phần bảo tồn, giữ gìn và phát huy văn hoá phi vật thể của người Dao đỏ trên địa bàn.