![Lào Cai: Sơ kết 5 năm thực hiện nghị định của Chính phủ về khu vực phòng thủ](https://image.baolaocai.vn/w330/Uploaded/2024/fxqcxeqdwjxkdwes/2024_07_23/a-sk4-5604.jpg)
Lào Cai: Sơ kết 5 năm thực hiện nghị định của Chính phủ về khu vực phòng thủ
Sáng 23/7, UBND tỉnh tổ chức Hội nghị Sơ kết 5 năm thực hiện Nghị định 21/2019/NĐ-CP của Chính phủ về khu vực phòng thủ.
Sáng 23/7, UBND tỉnh tổ chức Hội nghị Sơ kết 5 năm thực hiện Nghị định 21/2019/NĐ-CP của Chính phủ về khu vực phòng thủ.
Ngày 15/7, Đảng ủy Quân khu 2 tổ chức Hội nghị ra Nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng và xây dựng Đảng bộ 6 tháng cuối năm 2024. Trung tướng Phạm Đức Duyên, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 2 chủ trì hội nghị. Tham dự hội nghị có đồng chí Đặng Xuân Phong, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lào Cai.
Chiều 26/6, Đảng ủy Quân sự tỉnh tổ chức Hội nghị ra Nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng và xây dựng Đảng bộ 6 tháng cuối năm 2024; tổng kết 10 năm thực hiện Nghị quyết 689-NQ/QUTW ngày 10/10/2014 của Quân ủy Trung ương về phòng, chống, khắc phục hậu quả thiên tai thảm họa, cứu hộ, cứu nạn đến năm 2020 và những năm tiếp theo. Đại tá Nguyễn Ngọc Ngân, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy Quân sự tỉnh chủ trì hội nghị.
Sáng 20/6, tại thôn Khe Dùng, xã Thái Niên (Bảo Thắng), Bộ CHQS tỉnh phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương tổ chức bàn giao Nhà tình nghĩa cho quân nhân có hoàn cảnh khó khăn.
Đại úy Nguyễn Văn Đàn tâm sự, trong công việc là một nhân viên thủ kho quân khí, anh luôn khắc ghi lời dặn của Bác Hồ được trích trong bài nói tại Hội nghị cán bộ chuẩn bị Chiến dịch Tây Bắc ngày 9/9/1952: “Vũ khí là mồ hôi nước mắt của đồng bào, là xương máu của bộ đội, vì vậy, phải quý trọng nó, phải tiết kiệm ngăn nắp, phải sử dụng hợp lý”.
Trong tiếng hò reo cổ vũ của bộ đội và bà con các dân tộc các tỉnh Lào Cai, Yên Bái, nghệ sĩ, diễn viên, nhạc công của Nhà hát Ca múa nhạc Quân đội đã thăng hoa trình tấu những tiết mục nghệ thuật mang âm hưởng đặc sắc của cây đàn T’rưng, sáo, nhị…
Ngày 6/3/2024, tại thành phố Lai Châu, tỉnh Lai Châu, Cục Chính trị Quân khu 2 phối hợp với Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Lai Châu tổ chức Hội nghị gặp mặt ban tuyên giáo tỉnh ủy 9 tỉnh và các cơ quan thông tấn, báo chí năm 2024.
Năm 2023, Ban Chỉ huy Quân sự huyện Mường Khương đã triển khai thực hiện hiệu quả chỉ thị, kế hoạch công tác quân sự - quốc phòng phù hợp với điều kiện thực tế, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới, đồng thời duy trì chặt chẽ chế độ sẵn sàng chiến đấu, hỗ trợ phòng, chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn.
Sáng 28/2, Khối cơ quan Quân khu 2 tổ chức Lễ ra quân huấn luyện năm 2024 và phát động đợt thi đua cao điểm chào mừng kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ (7/5/1954 - 7/5/2024). Trung tướng Phạm Hồng Chương, Phó Bí thư Đảng ủy, Tư lệnh Quân khu 2 dự, phát biểu chỉ đạo buổi lễ.
Khi dịp lễ, hoặc lúc đất trời chuyển mình, muôn ngàn chồi non cựa mình thức giấc, báo hiệu mùa xuân đang về, nhà nhà, người người quây quần bên mâm cơm tất niên thì ở các đơn vị, những người lính vẫn sẵn sàng trên từng vị trí chiến đấu. Họ thức, họ hy sinh niềm riêng để Tổ quốc mãi trường tồn, cho yên bình từng phút giây.
Chiều 24/1, Thượng tướng Hoàng Xuân Chiến, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Thứ trưởng Bộ Quốc Phòng đã đến kiểm tra công tác sẵn sàng chiến đấu, thăm, chúc tết Bộ CHQS tỉnh Lào Cai.
Sáng 4/1, Quân khu 2 tổ chức Hội nghị tổng kết công tác Đảng, công tác chính trị năm 2023 bằng hình thức trực tiếp kết hợp trực tuyến tới điểm cầu các cơ quan, đơn vị trong lực lượng vũ trang Quân khu. Đại tá Khổng Đình Tám, Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy, Chủ nhiệm Chính trị Quân khu chủ trì hội nghị.
Chiều 18/12, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tổ chức Hội nghị hiệp đồng tuyển quân năm 2024. Đại tá Nguyễn Văn Đô, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh chủ trì hội nghị.
Sáng 8/12, Đảng ủy Quân sự tỉnh Lào Cai tổ chức Hội nghị ra Nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng và xây dựng Đảng bộ Quân sự tỉnh năm 2024. Đồng chí Đặng Xuân Phong, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh chủ trì hội nghị.
Sáng 23/11, Quân khu 2 tổ chức Hội nghị tổng kết thực hiện Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam (Luật Sĩ quan). Trung tướng Phạm Đức Duyên, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 2 chủ trì hội nghị.
Sáng 30/10, Đảng ủy Quân khu 2 tổ chức Hội nghị Sơ kết công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật đảng và thực hiện quy chế phối hợp với ủy ban kiểm tra (UBKT) cấp ủy địa phương giữa nhiệm kỳ 2020 - 2025.
Sáng 12/9, tại thị xã Sa Pa, Ban Vì sự tiến bộ của phụ nữ (Bộ Quốc phòng) tổ chức hội nghị tập huấn công tác vì sự tiến bộ của phụ nữ và bình đẳng giới trong quân đội năm 2023.
Sáng 29/8, Quân khu 2 tổ chức hội nghị rút kinh nghiệm rà soát, hoàn thiện hồ sơ, danh sách liệt sĩ; xác minh kết luận địa bàn lập bản đồ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ.
Ngày 3/8, Đoàn Kinh tế - Quốc phòng 345, Quân khu 2 phối hợp với Ban Dân vận Huyện ủy Bát Xát tổ chức Lễ khánh thành, bàn giao nhà “Tình quân dân” cho gia đình anh Lý A Dụa, thôn Nà Lặc, xã Trịnh Tường, huyện Bát Xát.
Sáng 13/7, trong chương trình làm việc và đến thăm Bộ Tư lệnh Quân khu 2 tại Việt Trì, Phú Thọ, Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng đề nghị, Quân khu 2 cần tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác giáo dục, bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh, nâng cao nhận thức, trách nhiệm, nghĩa vụ, hành động của toàn dân trong bảo vệ Tổ quốc, nhất là giới trẻ; không được để giới trẻ coi nhẹ, chủ quan về nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.