Sinh ra với bàn tay trái không hoàn thiện nhưng cô giáo Nguyễn Thị Phương Thảo, Trường Tiểu học Khánh Yên Thượng (huyện Văn Bàn) vẫn luôn lạc quan, vượt lên số phận để trở thành giáo viên dạy giỏi.
Sau nhiều lần thuyết phục, cô Thảo cũng e dè mở lòng kể cho tôi nghe câu chuyện về cuộc đời mình, bởi với cô Thảo, dù khuyết tật hay lành lặn thì ai cũng phải đối diện với những khó khăn trong cuộc sống. Cô Thảo là người con của mảnh đất Khánh Yên Thượng, ngay từ khi lọt lòng, Thảo đã kém may mắn khi chỉ có bàn tay phải lành lặn.
Lên 2 tuổi, bố qua đời, mẹ con Thảo phải vất vả sống những ngày tháng thiếu thốn, bữa đói bữa no. Thương mẹ tần tảo, ngay từ nhỏ Thảo đã ham học. “Những ngày đầu đi học, tôi tủi thân phát khóc khi bị bạn bè trêu chọc về khuyết điểm của mình. Nhưng càng như vậy, tôi càng quyết tâm phải học thật tốt” - Thảo nhớ lại.
Tan giờ học trên lớp, Thảo giúp mẹ lấy củi, hái rau nuôi lợn, học cả nghề may quần áo của mẹ. Dù thiếu một bàn tay nhưng không có việc gì làm khó được mình.
Nhiều năm liền, Thảo luôn giữ vững danh hiệu học sinh giỏi. “Tôi biết hoàn cảnh mình không may mắn nên tự nhủ phải cố gắng học thật giỏi để các bạn không xem thường mình. Đặc biệt là phải làm việc thật tích cực để mọi người biết dù tàn tật nhưng mình vẫn làm được nhiều việc như người bình thường khác” - cô Thảo nói.
Với ước mơ được đứng trên bục giảng, Thảo quyết tâm thi đỗ vào Trường Cao đẳng Sư phạm Lào Cai, Khoa Giáo dục tiểu học. Năm 2016, sau khi tốt nghiệp, Thảo ra trường và được phân công dạy lớp 1 tại phân hiệu Bản Khoang, Trường Tiểu học Dương Quỳ (huyện Văn Bàn).
Đến bây giờ, trong ký ức của cô Thảo vẫn vẹn nguyên những ngày đầu dạy chữ. “Ám ảnh nhất là đường tới phân hiệu toàn bùn đất, dốc cao. Đối với người bình thường đã vất vả, với người khuyết tật như tôi thì lái xe máy trên đoạn đường ấy là cực hình” - cô Thảo tâm sự.
Phân hiệu Bản Khoang gồm dãy nhà cấp 4 với 5 phòng học, mái nhà bằng tôn mỏng phải gia cố thêm những thanh tre để chống nóng, ngày gió lớn là cả mái nhà rung lên bần bật. Hằng ngày, cô Thảo cùng 4 giáo viên dạy tại điểm trường phân công nhau mang thực phẩm lên để nấu ăn trưa, nhiều hôm phải đi xách nước cách đó hàng cây số. Cuộc sống còn nghèo nên nhiều gia đình chưa quan tâm đến việc học của con, không đủ điều kiện đưa con đến lớp...
Tôi không nhớ rõ mình đã ngã bao nhiêu lần, bao nhiêu lần đến lớp với quần áo, sách vở lấm lem nhưng càng khó khăn tôi càng quyết tâm phải vượt qua, bởi vì đồng hành với tôi còn có những đồng nghiệp tận tụy và học trò yêu “con chữ”
Cô giáo Nguyễn Thị Phương Thảo
Đổi lại năm tháng khó khăn ấy là những kỷ niệm đẹp trong suốt hành trình “gieo chữ” của cô Thảo. Đó là kỷ niệm cô Thảo phải mua dép, bánh kẹo đến tận nhà vận động học sinh đi học; kỷ niệm mớ rau, con gà, quả trứng phụ huynh mang đến cho các thầy giáo, cô giáo hoặc bó hoa dại học trò tặng cô nhân ngày 20/11. Tất cả trở thành nguồn động lực to lớn giúp cô Thảo vượt qua khó khăn, quyết tâm dạy tốt.
Tiết học Tự nhiên xã hội của lớp 5B, Trường Tiểu học Khánh Yên Thượng sôi nổi hơn khi học sinh được đóng vai các “thuyết trình viên” giới thiệu về vòng đời của các loài động vật. Lớp học 27 học sinh được cô Thảo chia làm 5 nhóm, mỗi nhóm được phân công nhiệm vụ thuyết trình về vòng đời của 1 loài vật bằng sản phẩm STEM của nhóm mình.
Với vóc dáng nhỏ nhắn nhưng đầy tự tin, Hoàng Thị Hồng Quyên đứng trên bục, tay cầm cây thước chỉ vào tấm “bản đồ” với những hình thù ngộ nghĩnh, sắc màu. “Vòng đời của ếch trải qua các giai đoạn lần lượt là: Trứng, phôi, nòng nọc, nòng nọc 2 chân, nòng nọc 4 chân, ếch con, ếch trưởng thành. Bạn nào có đóng góp ý kiến gì thêm cho nhóm 1 không?” Phía dưới những cánh tay giơ cao, hàng loạt ý kiến, thắc mắc được đưa ra, dưới sự hướng dẫn của cô giáo, Quyên đã đưa giải đáp cho các bạn.
Để có được tiết dạy học thú vị như vậy, cô Thảo cùng học sinh đã phải dành một ngày tỉ mỉ chuẩn bị nội dung, các hình cắt dán mô phỏng. Chỉ có một bàn tay nguyên vẹn, nhưng cô Thảo vẫn khéo léo vẽ và cắt hình các con vật, cây cối, hoa lá. “Là giáo viên chủ nhiệm, tôi luôn trăn trở nghiên cứu phương pháp truyền đạt kiến thức cho học sinh dễ hiểu, dễ tiếp thu. Không chỉ vậy, tôi phải đóng vai “nhà tâm lý học” thường xuyên quan tâm đời sống tâm lý của học sinh. Nhiều khi tôi phải lấy hoàn cảnh và ước mơ của bản thân là câu chuyện để tâm sự, chia sẻ và “truyền lửa” tới học trò. Đặc biệt, chứng minh cho các em thấy rằng, những khiếm khuyết trên cơ thể sẽ không còn là rào cản khi chúng ta biết quyết tâm, nỗ lực vượt qua” - cô Thảo chia sẻ.
Để đổi mới phương pháp giảng dạy, cô Thảo phải mày mò học hỏi các bài giảng sáng tạo trên internet rồi áp dụng dạy học trò của mình. Thiết bị giảng dạy của nhà trường còn hạn chế, cô Thảo tìm cách khắc phục bằng những sản phẩm sáng tạo STEM, sưu tầm hình ảnh, video minh họa làm phong phú thêm bài giảng. Qua hoạt động trải nghiệm, học sinh được rèn luyện tư duy logic, tư duy phản biện, được rèn luyện nhiều kỹ năng sống như kỹ năng giao tiếp, thực hành, làm việc nhóm… Gần đây nhất, cô Thảo xuất sắc đạt giải Nhì Cuộc thi Giáo viên dạy giỏi cấp tỉnh STEM năm học 2023 - 2024.
Bên cạnh việc thường xuyên đổi mới phương pháp giảng dạy, cô Thảo còn “mát tay” trong bồi dưỡng học sinh giỏi. Năm nào lớp cô Thảo chủ nhiệm cũng có học sinh đoạt giải học sinh giỏi cấp huyện, cấp tỉnh.
Cô giáo Thu Thảo là giáo viên trẻ tuổi nhất của trường. Mặc dù mới về trường công tác 2 năm nhưng cô Thảo đã khẳng định được năng lực, trình độ chuyên môn nổi trội. 2 năm liên tiếp cô Thảo đạt danh hiệu Lao động tiên tiến và Giáo viên dạy giỏi cấp trường với những bài giảng sáng tạo. Đặc biệt, với tinh thần lạc quan, giàu nghị lực, yêu nghề, cô Thảo trở thành tấm gương sáng cho đồng nghiệp và học sinh.
Cô giáo Phan Thị Nhài, Phó Hiệu trưởng Trường Tiểu học Khánh Yên Thượng.
Theo kế hoạch, thí sinh thực hiện đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học trên hệ thống chung của Bộ Giáo dục và Đào tạo từ ngày 18/7 đến 17 giờ ngày 30/7.
Đội tuyển quốc gia Việt Nam có 6 học sinh dự thi Olympic Toán quốc tế (IMO) năm 2024 tại Vương quốc Anh đã đạt 2 Huy chương Bạc, 3 Huy chương Đồng, 1 Bằng khen.
Ngày 20/7, Bộ Giáo dục và Đào tạo phối hợp cùng các đơn vị tổ chức Ngày tư vấn xét tuyển đại học, cao đẳng 2024 tại Hà Nội và TP Hồ Chí Minh để giải đáp thắc mắc của thí sinh, phụ huynh về việc đăng ký xét tuyển nguyện vọng.
Trong 2 ngày (16 và 17/7), tại Trường THPT Chuyên Nguyễn Trãi, tỉnh Hải Dương đã diễn ra kỳ thi chọn học sinh giỏi các trường THPT chuyên khu vực Duyên hải và Đồng bằng Bắc Bộ lần thứ XV, năm 2024.
Sáng 18/7, thí sinh chính thức đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học 2024 trên Hệ thống tuyển sinh của Bộ Giáo dục và Đào tạo (GD&ĐT). Để giúp các em tăng cơ hội trúng tuyển đại học, PGS.TS Nguyễn Thu Thủy, Vụ trưởng Vụ Giáo dục Đại học (Bộ GD&ĐT) đã có những chia sẻ với phóng viên báo Tin tức về vấn đề này.
Trong 2 ngày 17 - 18/7, tại thành phố Lào Cai, Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Lào Cai tổ chức chương trình bồi dưỡng cho cán bộ quản lý, giáo viên cốt cán cấp học mầm non hè 2024.
Theo báo cáo của Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Lào Cai, tổng số thí sinh dự thi đỗ tốt nghiệp THPT là 8.036/8.062 thí sinh, đạt 99,68%, tăng 0,18% so với năm 2023.
Sáng nay, Bộ GD-ĐT sẽ công bố điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024. Đây là kỳ thi cuối cùng của lứa học sinh theo chương trình giáo dục phổ thông năm 2006.
Theo lịch của Bộ GD&ĐT công bố, đúng 8 giờ ngày 17/7 các tỉnh, thành phố sẽ đồng loạt công bố kết quả thi Tốt nghiệp THPT năm 2024, gần 1,1 triệu thí sinh dự Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm nay sẽ được biết kết quả thi.
Đào tạo nghề cho thanh niên, trong đó có việc nâng cao kỹ năng, năng suất lao động là nhiệm vụ rất quan trọng trong bối cảnh cách mạng công nghiệp 4.0 và hội nhập hiện nay.
4/4 học sinh Việt Nam đoạt huy chương, gồm 3 huy chương Vàng và 1 huy chương Bạc, tại Kỳ thi Olympic Sinh học Quốc tế (IBO) năm 2024, diễn ra ở Cộng hòa Kazakhstan từ ngày 7-13/7.
Cuộc thi “Ý tưởng khởi nghiệp học sinh, sinh viên giáo dục nghề nghiệp 2024” sẽ tìm kiếm và tôn vinh những ý tưởng, dự án khởi nghiệp xuất sắc trong học sinh, sinh viên, phát huy tinh thần sáng tạo, trải nghiệm thực tế trong việc lập dự án kinh doanh...
Ngày 12/7, nhân dịp kỷ niệm 117 năm ngày thành lập tỉnh Lào Cai (12/7/1907 - 12/7/2024), Đảng bộ Trường THPT Chuyên Lào Cai long trọng tổ chức Lễ kết nạp đảng viên cho 5 quần chúng là học sinh nhà trường.
"Để không bị tụt hậu, chúng ta phải cùng chung tay xây dựng thành công xã hội học tập. Đây là nền tảng quan trọng giúp chúng ta có đầy đủ điều kiện, tri thức xây dựng đất nước và nâng tầm vóc quốc gia trong thời kỳ toàn cầu hóa, mở cửa, hội nhập quốc tế ngày càng sâu rộng", Phó Thủ tướng Lê Thành Long nêu rõ.
Ngày 5/7/2024, Hội đồng nhân dân tỉnh Lào Cai khóa XVI, nhiệm kỳ 2021 - 2026 ban hành Nghị quyết 09/2024/NQ-HĐND về việc Quy định mức thu học phí năm học 2024 - 2025 đối với cơ sở giáo dục mầm non và phổ thông công lập trên địa bàn tỉnh.