![Một thôn nữ huyện Bát Xát hồi hộp chờ tặng hoa người thân lên đường nhập ngũ. 3.JPG](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/puztomaogazs/2024_02_27/3-7197.jpg)
Năm 2024, tỉnh Lào Cai có 1.120 thanh niên thực hiện nghĩa vụ quân sự, và nghĩa vụ công an nhân dân.
![Giờ phút những phụ nữ đồng bào Dao xã Phìn Ngan (huyện Bát Xát) bịn rịn, chuẩn bị chia tay người thân lên đường nhập ngũ. 2.JPG](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/puztomaogazs/2024_02_27/2-9270.jpg)
Sau đây là một số hình ảnh xúc động về ngày hội tòng quân ở các địa phương trong tỉnh:
![Nụ cười chiến sĩ trẻ trong ngày hội tòng quân. 4.JPG](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/puztomaogazs/2024_02_27/4-2319.jpg)
![Vinh quang thuộc về người chiến sĩ phụng sự Tổ quốc. 5.JPG](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/puztomaogazs/2024_02_27/5-5808.jpg)
![Tân binh huyện Bảo Thắng tự hào tiến bước trong cờ, hoa và những lời động viên của cán bộ, Nhân dân địa phương. bt1.jpg](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/yrzestwfjpy/2024_02_27/bt1-7536.jpg)
![Người thân dặn dò, động viên tân binh trước khi lên đường nhập ngũ. bt2.jpg](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/yrzestwfjpy/2024_02_27/bt2-7563.jpg)
![Gia đình người Mông ở Si Ma Cai động viên con lên đường hoàn thành tốt nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc. si1.jpg](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/yrzestwfjpy/2024_02_27/si1-7341.jpg)
![Bịn rịn chia tay người thân trước giờ khởi hành.jpg](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/buimsbviivimbv/2024_02_27/bin-rin-chia-tay-nguoi-than-truoc-gio-khoi-hanh-9884.jpg)
![Con đi mạnh giỏi, hoàn thành xuất sắc nghĩa vụ người chiến sĩ công an nhân dân.jpg](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/buimsbviivimbv/2024_02_27/con-di-manh-gioi-hoan-thanh-xuat-sac-nghia-vu-nguoi-chien-si-cong-an-nhan-dan-2035.jpg)
![thành phố.JPG](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/aeixrdbkxq/2024_02_27/thanh-pho-2051.jpg)
![Nhiều tân binh và thân nhân không khỏi xúc động trong ngày tòng quân. TP Lào Cai.JPG](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/aeixrdbkxq/2024_02_27/tp-lao-cai-2734.jpg)
![Em nhỏ theo mẹ tiễn bố lên đường nhập ngũ. 2451.jpg](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/buimsbhvobvdvi/2024_02_27/2451-9812.jpg)
![Lời nhắn nhủ từ người thân yêu: "Lên đường rèn luyện, công tác tốt con nhé!" 2457.jpg](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/buimsbhvobvdvi/2024_02_27/2457-2087.jpg)
![DSC_1686.JPG](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/yrzestwfjpy/2024_02_27/dsc-1686-7083.jpg)
![2622.jpg](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/buimsbhvobvdvi/2024_02_27/2622-2876.jpg)
![Tổ quốc và Nhân dân luôn tin tưởng ở các anh. IMG_5972.JPG](https://image.baolaocai.vn/w2000/Uploaded/2024/puztomaogazs/2024_02_27/img-5972-6170.jpg)
![]() |
Sáng 27/2, các huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh đã đồng loạt tổ chức Lễ giao nhận quân và tiễn tân binh lên đường nhập ngũ. Sự kiện được được coi như “ngày hội” tòng quân, thu hút sự quan tâm của đông đảo người thân tân binh và Nhân dân trên địa bàn đến động viên, khích lệ, tiễn tân binh lên đường làm nhiệm vụ khi "Tổ quốc gọi tên".
Năm 2024, tỉnh Lào Cai có 1.120 thanh niên thực hiện nghĩa vụ quân sự, và nghĩa vụ công an nhân dân.
Sau đây là một số hình ảnh xúc động về ngày hội tòng quân ở các địa phương trong tỉnh:
Từ 7h đến 24h ngày 25/7; từ 7h đến 12h ngày 26/7/2024 có hơn 5.600 đoàn trong nước và quốc tế đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chiều 26/7, đồng chí Dương Đức Huy, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Phó Trưởng Ban Thường trực Ban Chỉ đạo 35 tỉnh chủ trì cuộc họp rà soát công tác chuẩn bị phối hợp tổ chức Hội nghị toàn quốc tập huấn Ban Chỉ đạo 35 tại Lào Cai.
Ngày 26/7, UBND tỉnh tổ chức hội nghị sơ kết công tác cải cách hành chính và thực hiện Đề án 06 trong 6 tháng đầu năm 2024; triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm. Đồng chí Trịnh Xuân Trường, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo Cải cách hành chính tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo Đề án 06 tỉnh chủ trì hội nghị.
Đầu giờ chiều 26/7, trong niềm xúc động, tiếc thương vô hạn, nhiều cán bộ, đảng viên, người dân trên địa bàn tỉnh theo dõi Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua cầu truyền hình trực tiếp. Tất cả đều kính cẩn nghiêng mình tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - người cộng sản mẫu mực, kiên trung, suốt đời vì nước, vì dân.
Báo Lào Cai trân trọng giới thiệu cuốn sách ảnh của “Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với Đảng bộ và Nhân dân các dân tộc tỉnh Lào Cai”. Nội dung cuốn sách gồm những hình ảnh tư liệu quý về những lần đồng chí Nguyễn Phú Trọng thăm và làm việc tại Lào Cai trên cương vị Chủ tịch Quốc hội và Tổng Bí thư Đảng Cộng sản Việt Nam.
Mảnh đất biên cương Lào Cai đã vinh dự 3 lần được đón đồng chí Nguyễn Phú Trọng đến thăm. Mặc dù ở cương vị và thời khắc nào, đồng chí cũng để lại trong lòng cán bộ, chiến sĩ, Nhân dân các dân tộc Lào Cai những tình cảm thân tình, gần gũi, ấm áp.
Tôi trở lại thôn Tùng Chỉn 1, xã Trịnh Tường, huyện Bát Xát một chiều đầy nắng – nơi cơn lũ lịch sử quét qua 16 năm trước, gần như xóa sổ cả thôn. Nay màu xanh đã trở lại, cuộc sống mới tươi đẹp đang sinh sôi nhưng vết thương mất đi người thân trong trận lũ lịch sử đó thì vẫn canh cánh trong lòng người ở lại.
Báo Lào Cai tiếp sóng trực tiếp Lễ truy điệu và an táng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam
Để bày tỏ lòng tiếc thương, kính trọng đối với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng và dân tộc ta, vượt hơn 300 km đường xa, nhiều cán bộ, đảng viên, người dân tỉnh Lào Cai đã trực tiếp về Thủ đô Hà Nội để viếng và đưa tiễn Tổng Bí thư về nơi an nghỉ cuối cùng.
Những ngày này, cùng với Nhân dân cả nước, đồng bào các dân tộc tỉnh Lào Cai hướng về Thủ đô Hà Nội, nơi đang diễn ra Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trong những năm qua, Ban Cán sự Đảng Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai đã nêu cao vai trò lãnh đạo trực tiếp, toàn diện, các cơ quan viện kiểm sát nhân dân 2 cấp tỉnh Lào Cai thi đua hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị được giao, đặc biệt là việc triển khai thắng lợi các nhiệm vụ trọng tâm, nhiệm vụ có tính đột phá.
Khắc ghi lời căn dặn về phát huy tinh thần đoàn kết, giữ gìn bản sắc văn hóa dân tộc, giúp nhau phát triển kinh tế của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân xã Tả Van đã nỗ lực vươn lên, trở thành một trong những xã tiêu biểu của thị xã Sa Pa.
Bộ đội Biên phòng Lào Cai luôn khắc ghi lời căn dặn của đồng chí Nguyễn Phú Trọng để không ngừng xây dựng tình đoàn kết quân - dân nơi biên giới.
Chiều 25/7, trong niềm xúc động, tiếc thương vô hạn, Đoàn đại biểu tỉnh Lào Cai do đồng chí Đặng Xuân Phong, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh làm Trưởng đoàn đã về viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội; bày tỏ lòng thành kính với nhà lãnh đạo kiên trung, trí tuệ, cống hiến cho sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc ta, trọn đời vì nước, vì dân.
Từ tháng 10/2007 tới tháng 1/2013, trên cương vị Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội và tiếp đó là Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng, đồng chí Nguyễn Phú Trọng đã 3 lần đến thăm đồng bào các dân tộc, chiến sĩ lực lượng vũ trang của tỉnh và làm việc với lãnh đạo tỉnh Lào Cai về phát triển kinh tế - xã hội và xây dựng Đảng.
Sáng 25/7, tại Nhà văn hóa phường Pom Hán, đại biểu HĐND tỉnh và đại biểu HĐND thành phố Lào Cai tổ chức hội nghị tiếp xúc cử tri các xã, phường phía Nam thành phố sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh và HĐND thành phố, nhiệm kỳ 2021 – 2026.
Trong 2 ngày (25 - 26/7) diễn ra Quốc tang, nhiều cơ quan, đơn vị, khu dân cư ở các địa phương trong tỉnh đã treo cờ rủ để tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Ông Phạm Huy Cảm là điển hình của tỉnh Lào Cai trong học và làm theo Bác khi có 2 lần được gặp và bắt tay với Tổng Bí thư. Đó mãi là kỷ niệm mà ông nâng niu, trân trọng và gìn giữ.
Ban tổ chức Lễ tang sẽ tạo điều kiện, sắp xếp cho nhân dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội từ 18 giờ hôm nay (25/7). Khi đến viếng, người dân mang theo thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử hoặc điện thoại di động cài đặt VNeID kích hoạt mức độ 2 để quét mã QR.
Cục Cảnh sát QLHC về TTXH, Bộ Công an cho biết, Ban Tuyên giáo Trung Ương và Bộ Công an đã thống nhất triển khai Sổ tang điện tử trên ứng dụng VNeID được kích hoạt tài khoản mức độ 2 để đồng bào, đồng chí chia buồn với gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.