Mùa huấn luyện năm 2024 bắt đầu từ đầu tháng 3, nhiều hình ảnh ấn tượng ngay trong những ngày đầu tiên của mùa huấn luyện đã được phóng viên Báo Lào Cai ghi lại ở một số đơn vị lực lượng vũ trang trên địa bàn.
0:00 / 0:00
0:00
Nam miền Bắc
Nữ miền Bắc
Nữ miền Nam
Nam miền Nam
Chủ đề thi đua huấn luyện năm 2024 gắn với Phong trào thi đua Quyết thắng “Đoàn kết, mẫu mực, kỷ cương, chủ động, sáng tạo, quyết thắng”.
Chủ đề thi đua huấn luyện năm 2024 gắn với Phong trào thi đua Quyết thắng của lực lượng vũ trang tỉnh là: “Đoàn kết, mẫu mực, kỷ cương, chủ động, sáng tạo, quyết thắng”, từ tháng 3 đến đầu tháng 5 thực hiện đợt thi đua cao điểm “Tiếp bước Chiến sĩ Điện Biên - Tiến lên giành 3 nhất”.
Chuẩn bị đầy đủ cơ sở vật chất, giáo án, bài giảng, thao trường, bãi tập để công tác huấn luyện đạt kết quả cao.
Yêu cầu đặt ra với các đơn vị lực lượng vũ trang trong mùa huấn luyện năm 2024 là chuẩn bị đầy đủ cơ sở vật chất, giáo án, bài giảng, thao trường, bãi tập, đáp ứng tốt yêu cầu, nhiệm vụ huấn luyện năm 2024. Tổ chức huấn luyện đúng phương châm, quan điểm, nguyên tắc, các mối kết hợp; nhất là huấn luyện chiến sĩ mới bảo đảm chất lượng ngay từ tuần đầu, tháng đầu.
Các đơn vị ký giao ước thi đua huấn luyện năm 2024 đạt kết quả cao
Kết thúc mùa huấn luyện, đối với chiến sĩ mới phải đảm bảo 100% nội dung đạt khá, giỏi, an toàn tuyệt đối. Huấn luyện cho các đối tượng đảm bảo 100% quân số, kết quả kiểm tra 100% đạt yêu cầu; trong đó bộ đội thường trực có trên 83% khá, giỏi. Riêng lực lượng dân quân quân tự vệ, dự bị động viên có trên 75% khá, giỏi.
Sau đây là một số hình ảnh ấn tượng về mùa huấn luyện năm 2024:
Toàn quân tham gia huấn luyện năm 2024 từ đầu tháng 3. Các đơn vị lực lượng vũ trang tỉnh quyết tâm giành thành tích cao trong mùa huấn luyện 2024. Lực lượng vũ trang tỉnh tăng cường huấn luyện, sẵn sàng hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao. Cán bộ, chiến sĩ Bộ đội Biên phòng tỉnh trong mùa huấn luyện 2024.
Một đơn vị bộ đội thuộc Bộ chỉ huy Quân sự tỉnh tham gia huấn luyện năm 2024. Bài tập võ thuật của một đơn vị lực lượng vũ trang. Sức mạnh đến từ việc tăng cường huấn luyện. Phút nghỉ ngơi, thư giãn sau buổi huấn luyện. Lực lượng dân quân huấn luyện bài tập sử dụng pháo phòng không. Đại đội trinh sát- cơ giới huấn luyện bảo dưỡng phương tiện chiến đấu. Phương châm huấn luyện là cơ bản, thiết thực và vững chắc.
Huấn luyện sử dụng vũ khí, khí tài. Huấn luyện bảo dưỡng trang bị khí tài cho quân đội.
Đầu giờ chiều 26/7, trong niềm xúc động, tiếc thương vô hạn, nhiều cán bộ, đảng viên, người dân trên địa bàn tỉnh theo dõi Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng qua cầu truyền hình trực tiếp. Tất cả đều kính cẩn nghiêng mình tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - người cộng sản mẫu mực, kiên trung, suốt đời vì nước, vì dân.
Báo Lào Cai trân trọng giới thiệu cuốn sách ảnh của “Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với Đảng bộ và Nhân dân các dân tộc tỉnh Lào Cai”. Nội dung cuốn sách gồm những hình ảnh tư liệu quý về những lần đồng chí Nguyễn Phú Trọng thăm và làm việc tại Lào Cai trên cương vị Chủ tịch Quốc hội và Tổng Bí thư Đảng Cộng sản Việt Nam.
Mảnh đất biên cương Lào Cai đã vinh dự 3 lần được đón đồng chí Nguyễn Phú Trọng đến thăm. Mặc dù ở cương vị và thời khắc nào, đồng chí cũng để lại trong lòng cán bộ, chiến sĩ, Nhân dân các dân tộc Lào Cai những tình cảm thân tình, gần gũi, ấm áp.
Tôi trở lại thôn Tùng Chỉn 1, xã Trịnh Tường, huyện Bát Xát một chiều đầy nắng – nơi cơn lũ lịch sử quét qua 16 năm trước, gần như xóa sổ cả thôn. Nay màu xanh đã trở lại, cuộc sống mới tươi đẹp đang sinh sôi nhưng vết thương mất đi người thân trong trận lũ lịch sử đó thì vẫn canh cánh trong lòng người ở lại.
Để bày tỏ lòng tiếc thương, kính trọng đối với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc của Đảng và dân tộc ta, vượt hơn 300 km đường xa, nhiều cán bộ, đảng viên, người dân tỉnh Lào Cai đã trực tiếp về Thủ đô Hà Nội để viếng và đưa tiễn Tổng Bí thư về nơi an nghỉ cuối cùng.
Những ngày này, cùng với Nhân dân cả nước, đồng bào các dân tộc tỉnh Lào Cai hướng về Thủ đô Hà Nội, nơi đang diễn ra Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trong những năm qua, Ban Cán sự Đảng Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh Lào Cai đã nêu cao vai trò lãnh đạo trực tiếp, toàn diện, các cơ quan viện kiểm sát nhân dân 2 cấp tỉnh Lào Cai thi đua hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị được giao, đặc biệt là việc triển khai thắng lợi các nhiệm vụ trọng tâm, nhiệm vụ có tính đột phá.
Khắc ghi lời căn dặn về phát huy tinh thần đoàn kết, giữ gìn bản sắc văn hóa dân tộc, giúp nhau phát triển kinh tế của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân xã Tả Van đã nỗ lực vươn lên, trở thành một trong những xã tiêu biểu của thị xã Sa Pa.
Chiều 25/7, trong niềm xúc động, tiếc thương vô hạn, Đoàn đại biểu tỉnh Lào Cai do đồng chí Đặng Xuân Phong, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh làm Trưởng đoàn đã về viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội; bày tỏ lòng thành kính với nhà lãnh đạo kiên trung, trí tuệ, cống hiến cho sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc ta, trọn đời vì nước, vì dân.
Từ tháng 10/2007 tới tháng 1/2013, trên cương vị Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội và tiếp đó là Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng, đồng chí Nguyễn Phú Trọng đã 3 lần đến thăm đồng bào các dân tộc, chiến sĩ lực lượng vũ trang của tỉnh và làm việc với lãnh đạo tỉnh Lào Cai về phát triển kinh tế - xã hội và xây dựng Đảng.
Sáng 25/7, tại Nhà văn hóa phường Pom Hán, đại biểu HĐND tỉnh và đại biểu HĐND thành phố Lào Cai tổ chức hội nghị tiếp xúc cử tri các xã, phường phía Nam thành phố sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 HĐND tỉnh và HĐND thành phố, nhiệm kỳ 2021 – 2026.
Trong 2 ngày (25 - 26/7) diễn ra Quốc tang, nhiều cơ quan, đơn vị, khu dân cư ở các địa phương trong tỉnh đã treo cờ rủ để tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Ông Phạm Huy Cảm là điển hình của tỉnh Lào Cai trong học và làm theo Bác khi có 2 lần được gặp và bắt tay với Tổng Bí thư. Đó mãi là kỷ niệm mà ông nâng niu, trân trọng và gìn giữ.
Ban tổ chức Lễ tang sẽ tạo điều kiện, sắp xếp cho nhân dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội từ 18 giờ hôm nay (25/7). Khi đến viếng, người dân mang theo thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử hoặc điện thoại di động cài đặt VNeID kích hoạt mức độ 2 để quét mã QR.
Cục Cảnh sát QLHC về TTXH, Bộ Công an cho biết, Ban Tuyên giáo Trung Ương và Bộ Công an đã thống nhất triển khai Sổ tang điện tử trên ứng dụng VNeID được kích hoạt tài khoản mức độ 2 để đồng bào, đồng chí chia buồn với gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.