Báo Lào Cai Online
Hotline: 02143.840.046 - 0986575708

Chính trị

Tin buồn: Đồng chí Giàng Seo Phử, nguyên Bộ trưởng - Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc, nguyên Bí thư Tỉnh ủy Lào Cai từ trần

10/12/2017 16:00

Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam; Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; Ban Tổ chức Trung ương; Ủy ban Dân tộc; Tỉnh ủy, Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân tỉnh Lào Cai, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Lào Cai, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Lào Cai và gia đình vô cùng thương tiếc báo tin:

Đồng chí Giàng Seo Phử, sinh ngày 16/11/1951; quê quán xã Bản Phố, huyện Bắc Hà, tỉnh Lào Cai; thường trú tại phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội; vào Đảng tháng 11/1978. Nguyên: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng các khóa IX, X, XI; Bí thư Ban Cán sự Đảng; Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc; Đại biểu Quốc hội các khóa XI, XII, XIII; Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh Lào Cai. Đồng chí được Đảng và Nhà nước tặng thưởng Huân chương Độc lập hạng Nhất, Huân chương Đại đoàn kết dân tộc; 39 năm tuổi Đảng và nhiều phần thưởng cao quý khác.

Sau một thời gian lâm bệnh, mặc dù đã được Đảng, Nhà nước quan tâm, các giáo sư, bác sĩ và gia đình tận tình chăm sóc, cứu chữa, song vì bệnh nặng, đồng chí đã từ trần hồi 14 giờ 55 phút, ngày 8/12/2017 tại Bệnh viện Bạch Mai, thành phố Hà Nội, hưởng thọ 67 tuổi.

Lễ viếng đồng chí Giàng Seo Phử được tổ chức từ 6 giờ 30 đến 8 giờ 45 phút ngày 11/12/2017 tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội.  Lễ truy điệu được cử hành lúc 8 giờ 45 phút, ngày 11/12/2017. Lễ an táng vào sáng ngày 13/12/2017 tại  nghĩa trang huyện Bắc Hà, tỉnh Lào Cai.

TÓM TẮT TIỂU SỬ ĐỒNG CHÍ GIÀNG SEO PHỬ

NGUYÊN ỦY VIÊN BAN CHẤP HÀNH TRUNG ƯƠNG ĐẢNG; NGUYÊN BÍ THƯ BAN CÁN SỰ ĐẢNG; BỘ TRƯỞNG, CHỦ NHIỆM ỦY BAN DÂN TỘC.

Đồng chí: Giàng Seo Phử, sinh ngày 16 tháng 11 năm 1951

Quê quán: Xã Bản Phố, huyện Bắc Hà, tỉnh Lào Cai

Nơi thường trú: Phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội

Ngày tham gia cách mạng: Tháng 9/1973

Ngày vào Đảng Cộng sản Việt Nam: 24/11/1978

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

Từ tháng 9 năm 1973 đến tháng 12 năm 1980: Cán bộ thẩm phán, Chánh án Tòa án nhân dân huyện Bắc Hà; Thẩm phán Tòa án nhân dân tỉnh Hoàng Liên Sơn.

Từ tháng 1 năm 1981 đến tháng 1 năm 1984: Ủy viên Ban Thường vụ Huyện ủy Bắc Hà; Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện Bắc Hà, tỉnh Hoàng Liên Sơn.

Từ tháng 1 năm 1984 đến tháng 1 năm 1986: Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Bắc Hà, tỉnh Hoàng Liên Sơn.

Từ tháng 1 năm 1986 đến tháng 12 năm 1990: Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân huyện Bắc Hà, tỉnh Hoàng Liên Sơn; sau đó học tại Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh.

Từ tháng 1 năm 1991 đến tháng 12 năm 1994: Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Bắc Hà, tỉnh Lào Cai.

Từ tháng 1 năm 1995 đến tháng 1 năm 2001:  Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Lào Cai, Chủ tịch Ủy ban nhân tỉnh Lào Cai.

Từ tháng 1 năm 2001 đến tháng 12 năm 2005: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh Lào Cai.

Từ tháng 12/2005 đến tháng 7/2007: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng Ban Tổ chức Trung ương.

Từ tháng 8 năm 2007 đến tháng 10 năm 2016: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng; Bí thư Ban cán sự Đảng; Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc.

Đồng chí nguyên là Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng các khóa IX, X, XI; Đại biểu Quốc hội các khóa XI, XII, XIII.

Đồng chí được Đảng và Nhà nước tặng Huân chương Độc lập hạng Nhất, Huân chương Đại đoàn kết dân tộc, 39 năm tuổi Đảng và nhiều phần thưởng cao quý khác.

Mã bảo mật

Tổng Biên tập: Ngô Văn Hinh, Phó Tổng Biên tập: Nguyễn Đức Hoàng - Đặng Viết Xuyên. Trụ sở: Tầng 6, khối 4, phố 30 tháng 4, P.Bắc Lệnh, T.P Lào Cai.

Giấy phép xuất bản số: 41/GP-BTTTT cấp ngày 28/01/2016; Điện thoại: 0214.3840.046 - Fax: 0214.3840.921; Email: baolaocaidientu@gmail.com

Ghi rõ nguồn “Báo Lào Cai điện tử” khi sử dụng thông tin trang này.